ચીફ કમિશનર, દિવ્યાંગજન દ્વારા અપંગ વ્યક્તિઓની સુવિધાઓ અને અધિકારોને પ્રોત્સાહન આપવા માટે આપવામાં આવેલ મહત્વનો નિર્ણય

ચીફ કમિશનર, પર્સન્સ વિથ ડિસેબિલિટીઝની અદાલતે આજે બે ઐતિહાસિક ચુકાદા આપ્યા છે જે સમાજ પર નોંધપાત્ર અસર કરશે અને વિકલાંગ વ્યક્તિઓ (PWDs) પ્રત્યે સમાજના અભિગમને પુન: આકાર આપશે.

 

કેસ નં. 14580/1101/2023: એક મહત્વપૂર્ણ ચુકાદામાં, કોર્ટે આદેશ આપ્યો કે દેશમાં કોઈપણ સરકારી કચેરી, પછી ભલે તે કેન્દ્ર, રાજ્ય અથવા સ્થાનિક સરકાર, વિકલાંગ વ્યક્તિઓ માટે સુલભ હોય તેવી ઇમારતો અથવા જગ્યાઓથી કાર્યરત નથી. જો સુલભ ન હોય તો , તેઓએ તેમની સેવાઓ ગ્રાઉન્ડ ફ્લોર અથવા તે જ બિલ્ડિંગમાં અન્ય કોઈ સુલભ સ્થાન પર શિફ્ટ કરવી પડશે. આ નિર્ણય વિકલાંગ વ્યક્તિઓ સહિત તમામ નાગરિકો માટે સરકારી સેવાઓની સમાન પહોંચ સુનિશ્ચિત કરવાની પ્રતિબદ્ધતાને રેખાંકિત કરે છે.

 

કેસ નંબર 14061/1141/2023: શ્રીલંકાની એરલાઇન્સ દ્વારા બેંગ્લોર એરપોર્ટ પર તેના ઓટીસ્ટીક પુત્ર સાથે દુર્વ્યવહાર કરવા અંગે શ્રીમતી સ્મૃતિ રાજેશની ફરિયાદના જવાબમાં, કોર્ટે સ્વતઃ સંજ્ઞાન લીધું હતું. કોર્ટના તારણો એરલાઇન સ્ટાફ અને ડિરેક્ટોરેટ જનરલ ઓફ સિવિલ એવિએશન (DGCA) તરફથી વિકલાંગ વ્યક્તિઓની જરૂરિયાતો પ્રત્યે જાગૃતિ અને સંવેદનશીલતાનો અભાવ દર્શાવે છે. વધુમાં, કોર્ટે હાઇલાઇટ કર્યું હતું કે શ્રીલંકન એરલાઇન્સની ફ્લાઇટમાં ચડતા પહેલા વિકલાંગ વ્યક્તિઓની પસંદગીની શ્રેણી માટે તબીબી મંજૂરીની આવશ્યકતાની નીતિ વૈશ્વિક નાગરિક ઉડ્ડયન આવશ્યકતાઓથી વિરુદ્ધ છે.

 

વધુમાં, કોર્ટે ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે દેશમાં કાર્યરત તમામ એરલાઇન્સ, પછી ભલે તે ભારતીય હોય કે વિદેશી, વિકલાંગ વ્યક્તિઓના અધિકારો અધિનિયમ 2016 ની જોગવાઈઓને લાગુ કરવા માટે જવાબદાર છે, જે ખાસ કરીને સંબંધિત નિયમો અને સૂચનાઓ સાથે કલમ 15 માં નિર્ધારિત છે. 40 અને 41 . આ વિકલાંગ વ્યક્તિઓના અધિકારો અને ગૌરવનું રક્ષણ થાય તેની ખાતરી કરવા માટે કાયદાના અક્ષર અને ભાવના બંનેને અનુસરવાના મહત્વને રેખાંકિત કરે છે.

આ બે નિર્ણયો ભારતમાં સમાવિષ્ટતાને પ્રોત્સાહન આપવા અને વિકલાંગ વ્યક્તિઓના અધિકારોનું રક્ષણ કરવાની દિશામાં એક મહત્વપૂર્ણ પગલું છે. આ નિર્ણયો વિકલાંગ વ્યક્તિઓ માટેના મુખ્ય કમિશનરની તમામ માટે સુલભ અને સમાન સમાજ બનાવવાની પ્રતિબદ્ધતાને પ્રતિબિંબિત કરે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *