ઓલ ઈન્ડિયા રેડિયો, લખનૌ દ્વારા ‘યુથ કોન્ક્લેવ અને લોક સંગીત સાંજ’નું અદ્ભુત સંગઠન

‘સેલિબ્રેશન ઑફ ઈન્ડિયાઝ પ્રેસિડન્સી ઈન G-20’ શ્રેણીમાં, આકાશવાણી, લખનૌએ 11 ઓગસ્ટ, 2023ના રોજ સંત ગાડગે ઑડિટોરિયમ, યુ.પી. સંગીત નાટક અકાદમી, લખનૌ ખાતે પાંચમી ‘યુથ કોન્ક્લેવ અને લોક સંગીત સાંજ’નું આયોજન કર્યું હતું. કાર્યક્રમની શરૂઆત પદ્મશ્રી ડૉ. વિદ્યા બિંદુ સિંઘ, પ્રોગ્રામ હેડ મીનુ ખરે, આસિસ્ટન્ટ ડાયરેક્ટર રશ્મિ ચૌધરી અને ડૉ. સુશીલ કુમાર રાય દ્વારા દીપ પ્રાગટ્ય કરીને કરવામાં આવી હતી.

 

ઓલ ઈન્ડિયા રેડિયો, લખનૌના પ્રોગ્રામ હેડ મીનુ ખરેએ જણાવ્યું હતું કે યુથ કોન્ક્લેવનો ઉદ્દેશ્ય યુવાનોને ભારતીય કલા, સંસ્કૃતિ અને વારસા સાથે જોડવાનો છે.

 

મુખ્ય વક્તા પદ્મશ્રી ડૉ. વિદ્યા બિંદુ સિંઘે ‘લોકસંગીતમાં પર્યાવરણ’ વિષય પરના તેમના પ્રવચનમાં આપણા સૌની જવાબદારી સમજવા અને પર્યાવરણીય ચેતના પ્રત્યે વધુ સંવેદનશીલ બનવાનું આહ્વાન કર્યું હતું, જે આપણી સંસ્કૃતિમાં હંમેશા રહી છે. તેમણે કહ્યું કે આપણા શિક્ષકો, કલાકારો અને લેખકોએ આ વિષય પર વિચાર કરવો પડશે, કારણ કે આપણે પ્રકૃતિ સાથે જોડાઈને જ સુરક્ષિત છીએ અને આપણે તેની ચિંતા પણ કરવી જોઈએ.

 

આ કોન્ક્લેવમાં ઓલ ઈન્ડિયા રેડિયો, લખનૌના લોક કલાકારો દ્વારા યુવા સંવાદ સાથે લોકસંગીત ગાયન અને નૃત્ય રજૂ કરવામાં આવ્યું હતું. અવધી લોકગીતો, કજરી, ઝુલા, સાવન અને દેશભક્તિના લોકગીતો કેવલ કુમારની સંગીત રચનામાં સ્નેહિલ શ્રીવાસ્તવ, શક્તિ શ્રીવાસ્તવ, અનુરાધા અને દીપાલી ત્રિપાઠી દ્વારા સુંદર રીતે રજૂ કરવામાં આવ્યા હતા, જેમાં રાજશ્રી, શ્રુતિ ચૌહાણ, અમિષા તિવારી અને નિત્ય નિગમ દ્વારા લોકનૃત્યો રજૂ કરવામાં આવ્યા હતા. ચાર નૃત્ય કર્યા. ચંદ્ર મૂકો

 

લોકપ્રિય અલ્હા ગાયક રામરથ પાંડે અને સાથી કલાકારોએ ગાયેલું ભવ્ય અલ્હાએ શ્રોતાઓની ખૂબ જ તાળીઓ જીતી હતી. તેમણે દેશના ક્રાંતિકારીઓ અને અમર સપૂતોને સમર્પિત પ્રાર્થનાથી શ્રોતાઓને મંત્રમુગ્ધ કર્યા.

 

રાજસ્થાનથી આવેલા શ્રી અપ્પનાથ અને તેમના મિત્રો દ્વારા લોકગીતો ‘બાજે રે ગુજરી રસિયા ચુનરી…’, ‘બાનો ઉબો રંગ મહેલ મેં…’ની સુંદર રજૂઆત. તેમજ ‘આરે રે કાલિયો કુડ પડિયો મેલે મેં’ ગીત પર પ્રખ્યાત રાજસ્થાની કાલબેલિયા લોકનૃત્યની સુંદર રજૂઆતે શ્રોતાઓને મંત્રમુગ્ધ કર્યા હતા.

કાર્યક્રમનું સંકલન નંદિની મિશ્રા અને સુનિલ શુક્લાએ કર્યું હતું. કાર્યક્રમનો સંપાદિત ભાગ 13 ઓગસ્ટ, 2023 ના રોજ રાત્રે 8 વાગ્યે ઉત્તર પ્રદેશ સ્થિત ઓલ ઈન્ડિયા રેડિયોના તમામ કેન્દ્રો દ્વારા પ્રસારિત કરવામાં આવશે.