શ્રી સોમનાથ મંદિર પાસે મહાનુભાવોની હાજરીમાં સૌરાષ્ટ્ર તમિલ સંગમનો કાર્યક્રમ શરૂ

માનનીય સંરક્ષણ મંત્રી શ્રી રાજનાથ સિંહ, માનનીય મુખ્યમંત્રી શ્રી ભૂપેન્દ્ર પટેલ, માનનીય કેન્દ્રીય આરોગ્ય મંત્રી શ્રી મનસુખભાઈ માંડવિયા અને અન્ય મહાનુભાવોની હાજરીમાં સોમનાથ મહાદેવ ખાતે ‘સૌરાષ્ટ્ર તમિલ સંગમ’ કાર્યક્રમનું ઉદ્ઘાટન કરવામાં આવ્યું હતું.

 

માનનીય કેન્દ્રીય સંરક્ષણ મંત્રી શ્રી રાજનાથ સિંહે તેમના સંબોધનમાં કહ્યું, “તમિલનાડુ અને ગુજરાત વચ્ચેના બંધનને ઉજાગર કરતો આ કાર્યક્રમ ભારતની સાંસ્કૃતિક વિવિધતા અને શક્તિને દર્શાવે છે. આપણી સાંસ્કૃતિક સુરક્ષા સરહદ સુરક્ષા, આર્થિક સુરક્ષા, ખાદ્ય સુરક્ષા, સામાજિક સુરક્ષા અને સાયબર સુરક્ષા જેટલી જ મહત્વપૂર્ણ છે. રાષ્ટ્રની સુરક્ષા માટે સીમા સુરક્ષા જરૂરી છે. તેવી જ રીતે, તેની ઓળખ જાળવી રાખવા માટે સાંસ્કૃતિક સુરક્ષા પણ મહત્વપૂર્ણ છે. માનનીય વડાપ્રધાન શ્રી નરેન્દ્રભાઈ મોદીના માર્ગદર્શન અને નેતૃત્વમાં આ દિશામાં ઐતિહાસિક કાર્ય થઈ રહ્યું છે. અમે ભારતના સાંસ્કૃતિક પુનરુત્થાનના સાક્ષી છીએ.

 

2006માં તત્કાલીન મુખ્યમંત્રી શ્રી નરેન્દ્ર મોદીના માર્ગદર્શન હેઠળ સૌરાષ્ટ્ર યુનિવર્સિટીએ તમિલોને આમંત્રણ આપ્યું હતું.

 

ગુજરાતના માનનીય મુખ્યમંત્રી શ્રી ભૂપેન્દ્ર પટેલે તેમના સંબોધનમાં જણાવ્યું હતું કે, “વડાપ્રધાન શ્રી નરેન્દ્રભાઈ મોદીની પ્રેરણા અને માર્ગદર્શન હેઠળ આ ઐતિહાસિક પ્રસંગ ભગવાન સોમનાથની પાવન ઉપસ્થિતિમાં બન્યો છે.” તમિલનાડુથી સોમનાથ પધારેલા લોકોનું સ્વાગત કરતાં મુખ્યમંત્રીએ જણાવ્યું હતું કે, સદીઓ પહેલા તમિલનાડુ જઈ રહેલા મૂળ સૌરાષ્ટ્રના તમિલોને તેમની મૂળ ભૂમિની મુલાકાતે લાવવાનો અને આ રીતે બે સંસ્કૃતિના સંગમની ઉજવણી કરવાનો આ અનોખો કાર્યક્રમ ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. ‘એક ભારત શ્રેષ્ઠ ભારત’ – માનનીય વડાપ્રધાન શ્રી નરેન્દ્રભાઈ મોદીના વિઝનને પરિપૂર્ણ કરવા માટે મહત્વપૂર્ણ.

 

વડાપ્રધાન શ્રી નરેન્દ્રભાઈ મોદીએ કોઈપણ જાતના ભેદભાવ વગર સર્વસમાવેશક વિકાસની રાજનીતિ શરૂ કરી છે તેમ જણાવતા મુખ્યમંત્રીએ તમિલવાસીઓને ગુજરાતની લાંબી મુલાકાત લેવા અને વિકાસના સાક્ષી બનવા અનુરોધ કર્યો હતો. શ્રી નરેન્દ્રભાઈ મોદીના માર્ગદર્શન અને નેતૃત્વમાં આ કાર્યક્રમ બાદ તમિલનાડુ અને ગુજરાત વચ્ચે સાહિત્ય, વેપાર, સંસ્કૃતિ અને વાણિજ્યનું આદાનપ્રદાન વધશે. આ ઉત્સવ રાષ્ટ્રીય એકતાનો પાયો બની રહેશે.

 

સૌરાષ્ટ્ર અને તમિલનાડુ વચ્ચેના સંબંધો અને સૌરાષ્ટ્રીયન લોકોના યોગદાન વિશે વાત કરતાં તેલંગણા અને પુડુચેરીના માનનીય રાજ્યપાલ શ્રી તમિલિસાઈ સૌંદરરાજને જણાવ્યું હતું કે શાસક તિરુમલાઈ નાયકર અને રાજકુમારી ગુજરાતી દ્વારા બનાવેલા રેશમી વસ્ત્રો પહેરતા હતા જે કરતાં વધુ સુંદર હતા. ચાઇનીઝ અને યુરોપિયન સિલ્ક.

 

કેન્દ્રીય આરોગ્ય મંત્રી શ્રી. મનસુખભાઈ માંડવીયાએ તમિલનાડુના પ્રવાસીઓનું ઉષ્માભેર સ્વાગત કરતાં જણાવ્યું હતું કે, પોતાના ધર્મ અને સંસ્કૃતિને બચાવવા દરિયાઈ માર્ગે તમિલનાડુ સ્થળાંતર કરીને આવેલા સૌરાષ્ટ્રના મૂળ તમિલ લોકોએ પ્રથમ જ્યોતિર્લિંગ ભગવાન સોમનાથના માનમાં ફરી પોતાની વતન ભૂમિની મુલાકાત લીધી છે. ભારતની વિશેષતા વિવિધતામાં એકતા છે.

નવસારીના એમ.પી. શ્રી સી. આર. પાટીલ, ગુજરાતના આરોગ્ય મંત્રી શ્રી રૂષિકેશભાઈ પટેલ, ગુજરાતના પ્રવાસન મંત્રી શ્રી મૂળુભાઈ બેરા, સાંસદ શ્રી રાજેશભાઈ ચુડાસમા, કુ. પૂનમબેન માડમ, શ્રી રામભાઈ મોકરીયા, જીલ્લા પંચાયત પ્રમુખ શ્રી રામીબેન વાજા, ધારાસભ્યો, પ્રવાસન સચિવ શ્રી. હારિત શુક્લા, યુવા સેવા અને સંસ્કૃતિ વિભાગના કમિશનર શ્રી. આ કાર્યક્રમ દરમિયાન હર્ષદ કુમાર પટેલ અને સરકાર, સોમનાથ ટ્રસ્ટ અને જિલ્લા વહીવટી તંત્રના અધિકારીઓ ઉપસ્થિત રહ્યા હતા.