ફ્યુચર ઓફ લર્નિંગ કોલાબોરેટિવ, અનંત નેશનલ યુનિવર્સિટી અને યુનિવર્સિટી ઓફ પેન્સિલવેનિયા ઇનિશિએટિવ નું આજે સમાપન

ગુજરાતના મુખ્યમંત્રી શ્રી ભૂપેન્દ્રભાઈ પટેલે 30મી માર્ચના રોજ અનંત નેશનલ યુનિવર્સિટી અને યુનિવર્સિટી ઓફ પેન્સિલવેનિયાની ગ્રેજ્યુએટ સ્કૂલ ઓફ એજ્યુકેશન, યુએસએની પહેલ, ફ્યુચર ઓફ લર્નિંગ કોલાબોરેટિવના સમાપન સમારોહની અધ્યક્ષતા યુનિવર્સીટી કેમ્પસ ખાતે કરી હતી. યુરોપ, દક્ષિણ અમેરિકા, ઉત્તર અમેરિકા, મધ્ય પૂર્વ અને એશિયા સહિત પાંચ ખંડોના 28 પ્રતિનિધિઓને સમાવતા સહયોગીએ નિર્ણાયક પડકારોને સંબોધ્યા અને ઉચ્ચ-ગુણવત્તાવાળા શિક્ષણ આપવા માટે બુદ્ધિગમ્ય ઉકેલોનો સમૂહ ઓળખ્યો જે એફોર્ડેબલ, ઍક્સેસિબલ અને એમ્પાવરિંગ છે.

 

અનંત નેશનલ યુનિવર્સિટીના પ્રોવોસ્ટ ડૉ. અનુનયા ચૌબેએ જણાવ્યું હતું કે, “કોલાબોરેટિવના સમાપન સમારોહ માટે કેમ્પસમાં ગુજરાતના મુખ્યમંત્રી શ્રી ભૂપેન્દ્રભાઈ પટેલની ઉપસ્થિતિ બદલ અમે સન્માનિત છીએ; શાસનમાં તેમનું યોગદાન નોંધપાત્ર છે. ડિઝાઇનનો પ્રાથમિક વ્યવસાય સમસ્યાઓ હલ કરવાનો છે. પરંતુ તે પહેલાં, તેને તેમને ઓળખવાની જરૂર છે. આ ડિઝાઇન સહયોગી સમગ્ર સંદર્ભોમાં શિક્ષણની સ્થિતિનો અભ્યાસ કરવા, ભવિષ્યના પડકારોને સમજવા અને શિક્ષણના પ્લેટફોર્મ દ્વારા તેમને ઉકેલવા માટેના માર્ગો ઘડી કાઢવા વિવિધ ક્ષેત્રોમાં એજ્યુકેશન પ્રેક્ટિશનરો સાથે સહયોગ કરવાનો પ્રયાસ કરે છે. આ ડિઝાઇન કોલેબોરેટીવ એક પ્રકારની છે. અમે આ કોલેબોરેટીવની ભલામણને વિવિધ મંત્રાલયો અને હિતધારકો સમક્ષ રજૂ કરીશું, અમલીકરણ પર નજર રાખીશું, તેનું મૂલ્યાંકન કરીશું અને પરિણામનું વિશ્લેષણ કરવા માટે આવતા વર્ષે ફરીથી બેઠક કરીશું. ભવિષ્યની સમસ્યાઓના નિરાકરણ માટે અમે શિક્ષણને સુધારવાનું કામ ચાલુ રાખીશું.”

ફ્યુચર ઓફ લર્નિંગ કોલાબોરેટિવનો ઉદ્દેશ્ય ટ્રાન્ઝેક્શનલ કોલેબોરેટીવને મજબૂત કરવા માટેનો પાયો બનાવવાનો છે જે શિક્ષણને પુનઃવ્યાખ્યાયિત કરે છે અને નવીન ભવિષ્યને ચાર્ટ કરે છે. કોલેબોરેટીવનો કેન્દ્રિય સિદ્ધાંત એ હતો કે સહભાગીઓ જૂના મોડલ અને દાખલાઓને પડકારશે અને સ્કેલેબલ પ્રયાસો વિકસાવશે જે બાળપણથી પુખ્તાવસ્થા સુધીના શિક્ષણના જીવનકાળમાં પરિવર્તનકારી હોય. તે શીખવું કે જે માત્ર સ્થાનિક સંદર્ભના મહત્વને સમજે છે પરંતુ વિદ્યાર્થી અનુભવ માટે પાયારૂપ તરીકે તેનો લાભ લે છે.

ફ્યુચર ઓફ લર્નિંગ કોલાબોરેટિવના ભાગ રૂપે 13 દેશોના 28 પ્રતિનિધિઓ એકસાથે વધુ સારા શિક્ષણ વાતાવરણની રચના કરવા માટે આવ્યા હતા. પ્રતિનિધિઓએ વ્યક્તિગત અને સામૂહિક સંદર્ભોમાં શિક્ષણના ભાવિની આદર્શ અંતિમ સ્થિતિ સહિત શિક્ષણના વિવિધ પાસાઓ પર આંતરદૃષ્ટિની આપ-લે કરી; શિક્ષણ આપવા માટેના સાધનો; અને ટેક્નોલોજી, નીતિ અને માનવ હસ્તક્ષેપ જે શિક્ષણને અસર કરે છે.

સહયોગમાં ભાગ લેનારા સભ્યો ‘ઇગ્નાઇટ ગ્રૂપ’ની રચના કરશે જે શીખવાના ભાવિ પર અર્થપૂર્ણ વાર્તાલાપની રચના અને રચના કરશે. ‘ઇગ્નાઇટ ગ્રૂપ’ વિશ્વભરમાં તેમના સંદર્ભોમાં શૈક્ષણિક-સંબંધિત નવીનતાઓને આગળ વધારવા માટે કામ કરતી વિવિધ વ્યક્તિઓનો સમાવેશ કરશે. આ ડિઝાઇન સહયોગી ચર્ચા કરેલ પડકારો માટે બુદ્ધિગમ્ય ઉકેલોના સમૂહ સાથે વ્હાઈટ પેપર બહાર પાડશે. આ ઉકેલો સમગ્ર વિશ્વમાં અજમાવવામાં આવશે, અને તેના પરિણામોનું મૂલ્યાંકન 2024માં આગામી કોલેબોરેટીવમાં કરવામાં આવશે.