કોયર એક્સ્પોનો ઉદ્દેશ આસામમાં પ્રસાર અને વિકાસ કરવાનો છે, ગુવાહાટીમાં ચાર દિવસીય કોયર એક્સ્પોનું આયોજન કરે છે

સૂક્ષ્મ, લઘુ અને મધ્યમ ઉદ્યોગ મંત્રાલયના સહયોગથી કોયર બોર્ડે જ્યોતિચિત્રાબન કાહિલીપરા ગુવાહાટીમાં 4 દિવસના એક્સ્પોનું આયોજન કર્યું છે. એક્સ્પો 23મી માર્ચે શરૂ થયો હતો અને 26મી માર્ચે સમાપ્ત થશે. આ ઉદઘાટન માનનીય શ્રી ડી કુપ્પુરમુ જી (ચેરમેન કોયર બોર્ડ) અને માનનીય શ્રી લક્ષ્મણ એસ, આઈએએસ (સચિવ, આસામ સરકારના ઉદ્યોગ મંત્રી) અને જિતેન્દ્ર કુમાર શુક્લા (સચિવ કોયર બોર્ડ) ની હાજરીમાં થયું હતું. એક્સ્પોનો ઉદ્દેશ કોયર અને તેના ઉપયોગને પ્રોત્સાહન આપવાનો છે.

દેશમાં કોયર ઉદ્યોગના એકંદર ટકાઉ વિકાસ માટે ભારત સરકાર દ્વારા કોયર ઉદ્યોગ અધિનિયમ, 1953 હેઠળ કોઈર બોર્ડની સ્થાપના કરવામાં આવી હતી.

અધિનિયમ હેઠળ નિર્ધારિત કરાયેલા બોર્ડના કાર્યોમાં વૈજ્ઞાનિક, તકનીકી અને આર્થિક સંશોધન, આધુનિકીકરણ, ગુણવત્તા સુધારણા, માનવ સંસાધન વિકાસ, બજાર પ્રમોશન અને આ ઉદ્યોગ સાથે સંકળાયેલા તમામ લોકોનું કલ્યાણ હાથ ધરવા, મદદ કરવી અને પ્રોત્સાહિત કરવાનો સમાવેશ થાય છે.

કોયર ઉદ્યોગ અધિનિયમ હેઠળ ફરજિયાત કાર્યો કોયર બોર્ડ દ્વારા વિવિધ યોજનાઓ/કાર્યક્રમો હેઠળ હાથ ધરવામાં આવે છે, જેમાં સંશોધન અને વિકાસ પ્રવૃત્તિઓ, તાલીમ કાર્યક્રમો, કોઇર એકમોની સ્થાપના માટે નાણાકીય સહાયનો વિસ્તરણ, સ્થાનિક તેમજ નિકાસ બજાર વિકાસ, કામદારોને કલ્યાણકારી પગલાં વગેરેનો સમાવેશ થાય છે.

કોયર ઉદ્યોગ દેશના વિવિધ રાજ્યોમાં 7 લાખથી વધુ કોયર કામદારો, મુખ્યત્વે મહિલાઓને ટકાવી રાખે છે.

● એવો અંદાજ છે કે ઉદ્યોગમાં લગભગ 80% કાર્યબળ મહિલાઓ છે અને તે દેશના ઘણા દરિયાકાંઠાના જિલ્લાઓમાં ગ્રામીણ મહિલા સશક્તિકરણમાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે.

● દેશમાં 1570 નોંધાયેલા કોયર નિકાસકારો છે.

વર્ષ 2020-21 દરમિયાન ભારતમાંથી કોયર અને કોયર ઉત્પાદનોની નિકાસ અગાઉના વર્ષ કરતાં રૂ. 1021 કરોડના વધારા સાથે રૂ. 3778.98 કરોડનો સર્વકાલીન ઉચ્ચ વિક્રમ નોંધાવ્યો હતો. 2019-20ના આંકડાની સરખામણીમાં મૂલ્યમાં વધારો 37% છે. કોયર બોર્ડ આગામી બે વર્ષમાં રૂ. 7000 કરોડની કોયરની નિકાસ હાંસલ કરવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે

PMEGP (પ્રાઈમ મિનિસ્ટર એમ્પ્લોયમેન્ટ જનરેશન પ્રોગ્રામ) હેઠળ દેશના વિવિધ રાજ્યોમાં કોયર યુનિટ શરૂ કરવામાં આવ્યા છે.

કોયર ઉત્પાદનો પ્રકૃતિમાં પર્યાવરણને અનુકૂળ છે અને ભારતના પર્યાવરણ અને વન મંત્રાલય દ્વારા “ઇકો માર્ક” પ્રમાણપત્ર મેળવ્યું છે.

કોયર ઉત્પાદનો પર્યાવરણને બચાવે છે અને ગ્લોબલ વોર્મિંગને ઉલટાવવામાં મદદ કરે છે.

o “કોયર પિથ” પાણી બચાવવા માટે વપરાય છે

o “કોયર જીઓટેક્સ્ટાઈલ્સ” નો ઉપયોગ માટી બચાવવા માટે થાય છે

o વૃક્ષો અને જંગલ બચાવવા માટે “કોયર વુડ” વપરાય છે

 

બોર્ડની સંશોધન સંસ્થાઓ સ્પિનિંગ અને ઉત્પાદન વૈવિધ્યકરણના ક્ષેત્રમાં વિવિધ સીએસઆઈઆર એકમો અને યુનિવર્સિટીઓ સાથે મળીને નવા આર & ડી પ્રોજેક્ટ હાથ ધરી રહી છે.

 

કોયર બોર્ડની પહેલો ઉત્પાદન વિકાસ અને વૈવિધ્યકરણ પ્રવૃત્તિઓની શ્રેણી તરફ દોરી ગઈ છે જેણે ગ્રાહકોની જરૂરિયાતોને પહોંચી વળવા અનેક મૂલ્યવર્ધિત ઉત્પાદનો લાવવામાં મદદ કરી છે. માટીના ધોવાણને રોકવા માટે કોયર ગેર્ટેક્સટાઈલનો ઉપયોગ, કીમતી જૈવ ખાતર અને સોઈલ કન્ડીશનર અને કોયર ગાર્ડન આર્ટિકલ્સમાં કોઈર પીઠનું સંરક્ષણ અને કોયર ગાર્ડન આર્ટિકલ્સ જેવી કોયરની નવી અંતિમ ઉપયોગિતાઓએ ભારત અને વિદેશમાં લોકપ્રિયતા મેળવી છે. પર્યાવરણને અનુકૂળ ઉત્પાદનો પ્રત્યેના વધતા આકર્ષણને કારણે સ્થાનિક તેમજ વિદેશી બજારમાં કોયર અને કોયર ઉત્પાદનોને મદદ મળી છે.

 

ગુજરાતમાં, એમએસએમઈ મંત્રાલયે રૂ. 472.73 લાખના પ્રોજેક્ટ સાથે 2 SFURTI ક્લસ્ટરને મંજૂરી આપી છે, જે રોજગારીની વધુ તકો ખોલશે.

 

કોયર જીઓ ટેક્સટાઇલ જમીનની સપાટીનું રક્ષણ કરે છે અને ક્વિક વેજિટેશનને પ્રોત્સાહન આપે છે

 

આસામના માજુલી ખાતે ભૂમિ નિયંત્રણના ઉપયોગ માટે આ નાણાકીય વર્ષ 2022-23 દરમિયાન બ્રહ્મપુત્ર બોર્ડને કોયર બોર્ડે 1.1 કરોડના મૂલ્યના જીઓ ટેક્સટાઈલ અને જીઓ લોગ્સ પૂરા પાડ્યા હતા.

વર્ષ 2020-21 ની સરખામણીમાં વર્ષ 2021-22 માટે કોયર ઉત્પાદનોની નિકાસ પણ વધીને 434 કરોડ થઈ છે કે જે રૂ. 378 કરોડ હતી.