રમતગમતમાં ડોપિંગ સામે લડવા માટે યુવા બાબતો અને રમત મંત્રાલય, NIPER હૈદરાબાદ અને FSSAI વચ્ચે ત્રિપક્ષીય એમઓયુ પર હસ્તાક્ષર થયા

રમતગમતમાં ડોપિંગ સામેની લડાઈ ચાલુ રાખીને, યુવા બાબતો અને રમતગમત મંત્રાલય, ભારત સરકાર, ફૂડ સેફ્ટી એન્ડ સ્ટાન્ડર્ડ ઓથોરિટી ઓફ ઈન્ડિયા (FSSAI) અને નેશનલ ઈન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ ફાર્માસ્યુટિકલ એજ્યુકેશન એન્ડ રિસર્ચ, હૈદરાબાદ (NIPER હૈદરાબાદ) એ પોષક પૂરકની સ્થાપના કરી છે. ભારતમાં પરીક્ષણ ક્ષમતા. પોષક સપ્લિમેન્ટ્સના ઉપયોગ સાથે સંકળાયેલા જોખમો વિશે માહિતી પ્રદાન કરવા અને જાગૃતિ લાવવા, સ્વચ્છ રમત અને એન્ટી-ડોપિંગ ડોમેન્સમાં સંશોધન માટેની તકો વધારવા અને ખેલાડીઓ માટે સલામત અને ડોપ-મુક્ત પોષક પૂરક વિકલ્પો પ્રદાન કરવા. માટે ત્રિપક્ષીય મેમોરેન્ડમ ઓફ અન્ડરસ્ટેન્ડિંગ (એમઓયુ) પર હસ્તાક્ષર કરવામાં આવ્યા હતા

 

આ એમઓયુ એ “ખેલાડીઓ માટે વિશેષ આહારના ઉપયોગ માટે ખોરાક” ના ક્ષેત્રને મજબૂત કરવા તરફના આદેશના અનુસંધાનમાં પરસ્પર પ્રતિબદ્ધતાનું એક સ્વરૂપ છે. આ સહયોગ NIPER હૈદરાબાદ ખાતે ટેસ્ટ લેબ દ્વારા એકત્ર કરાયેલ ડેટા અને માહિતીના પ્રસાર માટેના સાધનો વિકસાવવામાં મદદ કરશે જેથી ભારતમાં રમતગમતની ઇકોસિસ્ટમ અને જનતાના લાભ માટે.

 

 

આ એમઓયુ ભારતમાં પોષક પૂરવણીઓના માર્કેટિંગ અને વિતરણમાં શ્રેષ્ઠ પ્રયાસોને પ્રોત્સાહિત કરશે. તે એથ્લેટ્સને પોષક પૂરવણીઓમાં હાજર હાનિકારક ઘટકો વિશે પણ શિક્ષિત કરશે જે તેમના લાંબા ગાળાના પ્રદર્શનને અસર કરી શકે છે.

 

શ્રીમતી સુજાતા ચતુર્વેદી, સેક્રેટરી (રમત), યુવા બાબતો અને રમતગમત મંત્રાલય, ભારત સરકાર એ કાર્યક્રમનું સંચાલન કર્યું અને દેશમાં સ્વચ્છ રમતગમતનું વાતાવરણ ઊભું કરવા માટે ભારત સરકારના યુવા બાબતો અને રમત મંત્રાલયની સતત પ્રતિબદ્ધતા વ્યક્ત કરી. તેમણે વધુમાં ઉમેર્યું હતું કે આ એમઓયુ એ આપણા રમતવીરો અને રમતગમત સમુદાયને પોષણ વિશે માહિતગાર નિર્ણયો લેવા માટે સશક્ત બનાવવાની દિશામાં એક પગલું છે.

 

ભારત સરકારના ફાર્માસ્યુટિકલ્સ વિભાગના સચિવ શ્રીમતી એસ. અપર્ણાએ ખેલાડીઓ માટે પોષક પૂરવણીઓના પરીક્ષણમાં દેશના વિકાસ તરફ આ સીમાચિહ્ન હાંસલ કરવા બદલ સૌને અભિનંદન પાઠવ્યા હતા.

 

શ્રીમતી એસ. અપર્ણા, સચિવ, ફાર્માસ્યુટિકલ્સ વિભાગ, ભારત સરકાર, શ્રીમતી સુજાતા ચતુર્વેદી, સચિવ (રમત), યુવા બાબતો અને રમત મંત્રાલય, ભારત સરકાર, શ્રી રજનીશ ટિંગલે, સંયુક્ત સચિવ, ફાર્માસ્યુટિકલ્સ વિભાગ, સરકાર ભારત, શ્રી કુણાલ, સંયુક્ત સચિવ (રમત), યુવા બાબતો અને રમતગમત મંત્રાલય, ભારત સરકાર અને શ્રીમતી રિતુ સૈન, ડાયરેક્ટર જનરલ અને સીઈઓ, નેશનલ એન્ટી ડોપિંગ એજન્સી (NADA) અને અન્ય અધિકારીઓની હાજરીમાં એમઓયુ ફાર્માસ્યુટિકલ્સ વિભાગના કાર્યાલય, શાસ્ત્રી ભવન, નવી દિલ્હી ખાતે હસ્તાક્ષર કરવામાં આવ્યા હતા.

 

વર્તમાન પરિસ્થિતિમાં, પોષક પૂરવણીઓના ઉપયોગ સાથે સંકળાયેલા જોખમો વિશે જાગૃતિના અભાવ, બજારમાં દૂષિત ઉત્પાદનોની હાજરી અને પોષક પૂરવણીઓ વિશે સંબંધિત માહિતીના અભાવને કારણે ડોપિંગ વિરોધી નિયમોનું ઉલ્લંઘન થાય છે. રમતવીરોની કારકિર્દી જોખમમાં છે. આ એમઓયુ ડોપિંગના નિદાન વિનાના કેસોને પહોંચી વળવા અને દેશમાં સુરક્ષિત રમતગમતનું વાતાવરણ ઊભું કરવાની દિશામાં એક પગલું છે.

યુવા બાબતો અને રમતગમત મંત્રાલય, ભારત સરકાર અને રાષ્ટ્રીય ડોપિંગ વિરોધી એજન્સી, ભારત (NADA) એથ્લેટ્સને ડોપિંગના અજાણતા કેસો સામે રક્ષણ આપવા માટે પ્રતિબદ્ધ છે. અગાઉ 2022 માં, દેશમાં ન્યુટ્રિશનલ સપ્લિમેન્ટ ટેસ્ટિંગ ક્ષમતા સ્થાપિત કરવા માટે યુવા બાબતો અને રમતગમત મંત્રાલય, ભારત સરકાર, ફૂડ સેફ્ટી એન્ડ સ્ટાન્ડર્ડ ઓથોરિટી (FSSAI) અને નેશનલ ફોરેન્સિક સાયન્સ યુનિવર્સિટી (NFSU) વચ્ચે ત્રિપક્ષીય એમઓયુ પર હસ્તાક્ષર કરવામાં આવ્યા હતા. અને સંશોધન કરી શકાય છે. NADA જાગૃતિ ઝુંબેશ, IEC સામગ્રી, સોશિયલ મીડિયા માહિતી આઉટરીચ અને ઓડિયો-વિઝ્યુઅલ સામગ્રી દ્વારા પોષક પૂરવણીઓ સાથે સંકળાયેલા જોખમો વિશે રમતવીરો અને રમત સંસ્થાઓને સંવેદનશીલ બનાવવા માટે પણ કામ કરી રહ્યું છે.