ઈન્દોરમાં ભારતના કૃષિ કાર્યકારી જૂથની અધ્યક્ષતામાં જી20 ની પ્રથમ કૃષિ પ્રતિનિધિ બેઠક (ADM) સફળતાપૂર્વક પૂર્ણ થઈ

G20 હેઠળ કૃષિ કાર્યકારી જૂથ (AWG) ના કૃષિ પ્રતિનિધિઓની પ્રથમ ત્રણ દિવસ લાંબી બેઠક આજે 15મી ફેબ્રુઆરી, 2023 ના રોજ સફળતાપૂર્વક પૂર્ણ થઈ હતી. આ પ્રસંગ સંસ્કૃતિ, ખાદ્યપદાર્થો અને ઈતિહાસથી સમૃદ્ધ અનુભવોનો સમન્વય હતો અને તે જ સમયે મીટિંગ દરમિયાન ફળદાયી ચર્ચાઓ શરૂ કરવાની તેની એક મોટી જવાબદારી હતી.

 

 

 

 

ભારતની G20 અધ્યક્ષતા હેઠળ, મહેમાન દેશોના સૂચનો સ્વીકારવામાં આવ્યા હતા અને સૂચિત એજન્ડાના તમામ મુદ્દાઓ પર ચર્ચા કરવામાં આવી હતી. કાર્યક્રમના અંતિમ દિવસની શરૂઆત ટેકનિકલ થીમ મુજબના સત્રોથી થઈ હતી, જેમાં ચાર થીમ પર ચર્ચા કરવામાં આવી હતી: “ફૂડ સિક્યુરિટી એન્ડ ન્યુટ્રિશન”, “સસ્ટેનેબલ એગ્રીકલ્ચર વિથ એ ક્લાઈમેટ સ્માર્ટ એપ્રોચ”, “ઇનક્લુઝિવ એગ્રીકલ્ચર વેલ્યુ ચેઈન એન્ડ ફૂડ સિસ્ટમ”, અને “ડિજિટાઈઝેશન. કૃષિ પરિવર્તન માટે”.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

કૃષિ અને ખેડૂત કલ્યાણ વિભાગ (DA&FW)ના સંયુક્ત સચિવ શ્રીમતી શુભા ઠાકુરે ખાદ્ય સુરક્ષા અને પોષણ પરના ટેકનિકલ સત્ર પર ચર્ચા શરૂ કરી હતી, જે વિશ્વ ખાદ્ય કાર્યક્રમ (WFP) દ્વારા સંદર્ભ ગોઠવણ દ્વારા અનુસરવામાં આવી હતી. કૃષિ અને ખેડૂત કલ્યાણ વિભાગના અધિક સચિવ ડૉ. અભિલાક્ષ લખીએ ખાદ્ય સુરક્ષા અને પોષણ વિષય પર વૈશ્વિક ફ્રેમવર્ક રજૂ કર્યું હતું. આ પછી કૃષિ અને ખેડૂત કલ્યાણ વિભાગ (DA&FW)ના સંયુક્ત સચિવ શ્રીમતી શુભા ઠાકુર દ્વારા મિલેટ્સ ઇન્ટરનેશનલ ઇનિશિયેટિવ ફોર રિસર્ચ એન્ડ અવેરનેસ (MIIRA) પર પ્રસ્તુતિ કરવામાં આવી હતી.

 

 

 

 

કૃષિ અને ખેડૂત કલ્યાણ વિભાગના જોઈન્ટ સેક્રેટરી શ્રી ફ્રેન્કલિન એલ. ખોબાંગે ક્લાઈમેટ સ્માર્ટ એપ્રોચ સાથે સસ્ટેનેબલ એગ્રીકલ્ચર પર ટેક્નિકલ સત્રની શરૂઆતની ટીપ્પણી કરી હતી, જે પછી ફૂડ એન્ડ એગ્રીકલ્ચર ઓર્ગેનાઈઝેશન (FAO) દ્વારા રેફરન્સ એડજસ્ટમેન્ટ કરવામાં આવ્યું હતું.

 

 

 

 

કૃષિ અને ખેડૂત કલ્યાણ વિભાગના અધિક સચિવ ડૉ. અભિલાક્ષ લખીએ સમાવેશી કૃષિ મૂલ્ય સાંકળો અને ખાદ્ય પ્રણાલીઓ પરના ટેકનિકલ સત્રનું ઉદ્ઘાટન કર્યું અને આંતરરાષ્ટ્રીય ફંડ ફોર એગ્રીકલ્ચરલ ડેવલપમેન્ટ (IFAD) દ્વારા ચર્ચા માટે સંદર્ભ સેટ કર્યો.

 

 

 

 

કૃષિ અને ખેડૂત કલ્યાણ વિભાગના અધિક સચિવ ડૉ. પી.કે. મહેરડાએ કૃષિ પરિવર્તન માટે ડિજિટાઇઝેશન પરના ટેકનિકલ સત્ર માટે ઉદ્ઘાટન સંબોધન કર્યું હતું. ત્યાર બાદ ICRISAT દ્વારા ચર્ચાનો સંદર્ભ નક્કી કરવામાં આવ્યો હતો.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

દરેક થીમ-આધારિત ટેકનિકલ સત્ર બાદ એક ઓપન હાઉસ ચર્ચા કરવામાં આવી હતી જેમાં વિચારો, સૂચનો અને ટિપ્પણીઓના બૌદ્ધિક રીતે સમૃદ્ધ વિનિમયનો સમાવેશ થતો હતો. સમજદાર પ્રસ્તુતિઓએ કૃષિ પરિવર્તન અને કૃષિમાં ડિજિટલાઇઝેશનના મહત્વનો માર્ગ મોકળો કર્યો, જેમાં નાના ખેડૂતો પર વિશેષ ભાર મૂકવામાં આવ્યો.

 

 

 

 

કૃષિ અને ખેડૂત કલ્યાણ વિભાગના સંયુક્ત સચિવ ડૉ. સ્મિતા સિરોહીએ સત્રની સહ-અધ્યક્ષતા કરી અને સત્ર દરમિયાન યોજાયેલી ચર્ચાઓમાંથી ઉદ્ભવતા મુદ્દાઓને પ્રકાશિત કરતા દરેક સત્રનો સારાંશ આપ્યો.

 

 

 

 

કૃષિ સંશોધન અને વિકાસના પાસાઓ પર G20 સભ્ય દેશો વચ્ચે વધુ સંકલન અને સહકારની જરૂરિયાત પર ભાર મૂકતા, સત્રના અધ્યક્ષ અને કૃષિ અને ખેડૂત કલ્યાણ વિભાગના સચિવ શ્રી મનોજ આહુજા દ્વારા સમાપન ટિપ્પણી આપવામાં આવી હતી અને ભવિષ્યની કાર્ય યોજનાઓ માટેના વિચારો રજૂ કરવામાં આવ્યા હતા. પ્રસ્તુત. અધ્યક્ષે આગામી AWG બેઠકોમાં G20 કૃષિ મુદ્દાઓ પર ચર્ચાને આગળ વધારવાની ખાતરી આપી.

 

 

 

ભાગ લેનારાઓ માટે તેમની ભારતની યાદગાર મુલાકાતને યાદગાર બનાવવા માટે એક સંસ્મરણ તરીકે છેલ્લા 3 દિવસની વિવિધ ઘટનાઓની હાઇલાઇટ્સ દર્શાવતા વિડિયો સાથે ઇવેન્ટનું સમાપન થયું.