9 ફેબ્રુઆરી 2023ના રોજ જવાહરલાલ નેહરુ કૃષિ વિશ્વવિદ્યાલય (JNKVV), જબલપુર ખાતે G-20 સાઇડ ઇવેન્ટ “ફૂડ એન્ડ ન્યુટ્રિશનલ સિક્યુરિટી માટે મહિલા જૂથ”

કૃષિ અને ખેડૂત કલ્યાણ મંત્રાલય, ભારત સરકાર, રાષ્ટ્રીય કૃષિ વિસ્તરણ વ્યવસ્થાપન સંસ્થા (મેનેજ), હૈદરાબાદ જવાહરલાલ નહેરુ કૃષિ વિશ્વવિદ્યાલય (JNKVV), જબલપુર અને પ્રોજેક્ટ ડાયરેક્ટર ATMA (ATMA) જબલપુરના સહયોગથી એક દિવસીય કાર્યક્રમ ‘ફૂડ ફોર ફૂડ’નું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું. અને પોષણ સુરક્ષા’ 9 ફેબ્રુઆરી 2020 ના રોજ ‘વિમેન્સ કલેક્ટિવ પર રાષ્ટ્રીય પરિષદ’નું આયોજન કર્યું.

 

 

ભારત આ વર્ષે G-20 સમિટની પ્રતિષ્ઠિત પ્રમુખપદની યજમાની કરી રહ્યું છે, જ્યાં 200 થીમમાંથી એક મહિલા નેતૃત્વ વિકાસ છે. મહિલા જૂથો જેમ કે SHGs, FPOs, CNGs, WFSGs વગેરે રાષ્ટ્રીય ખાદ્ય અને પોષણ સુરક્ષામાં યોગદાન આપવા માટે મહાન છે. ભૂમિકા અને સંભવિત. આ સંદર્ભમાં મહિલા જૂથોના યોગદાનના મહત્વ અને માન્યતાને ધ્યાનમાં રાખીને, આવા કેટલાક મહિલા જૂથોના પ્રયાસોને પ્રકાશિત કરવા અને અન્ય મહિલા સાથીઓને પ્રોત્સાહિત કરવા માટે એક રાષ્ટ્રીય સંમેલનનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું. તેમાં 330 સહભાગીઓએ હાજરી આપી હતી જેઓ એસએચજી, એફપીઓ, ડબલ્યુએફએસજી, એનજીઓ અને મહિલા ખેડૂતોના વિવિધ જૂથોનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે. કાર્યક્રમની શરૂઆત ઉદ્ઘાટન સત્ર સાથે થઈ હતી. ડો. વિનીતા કુમારી, ડેપ્યુટી ડાયરેક્ટર (જેન્ડર સ્ટડીઝ)એ મધ્યપ્રદેશના વિવિધ જિલ્લાઓમાંથી કાર્યક્રમમાં ભાગ લેનાર મહાનુભાવો અને મહિલાઓનું સ્વાગત કર્યું હતું.

 

શ્રી કે.એસ. નેતમ સંયુક્ત નિયામક કૃષિ, ખેડૂત કલ્યાણ અને કૃષિ વિકાસ નિયામકની કચેરી, ભોપાલ, મધ્યપ્રદેશે આ પ્રસંગે સહભાગીઓને સંબોધિત કર્યા હતા અને પોષક તત્વોની ખોટને સુરક્ષિત કરવામાં મદદરૂપ બનેલી વિવિધ રસોઈ તકનીકો પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું હતું.

 

ડૉ. દિનકર પ્રસાદ શર્મા, ડાયરેક્ટર વિસ્તરણ JNKVV, જબલપુર એ પણ સહભાગીઓને સંબોધિત કર્યા અને પોષણ સુરક્ષા પર ભાર મૂક્યો.

 

‘ગેસ્ટ ઓફ ઓનર’ પ્રોફેસર પ્રમોદ કુમાર મિશ્રા, JNKVV, જબલપુરના વાઇસ ચાન્સેલર, તેમના સંબોધનમાં ઘરગથ્થુ પોષણમાં લિંગ તફાવત પર પ્રકાશ પાડ્યો.

 

આ કાર્યક્રમના ‘મુખ્ય મહેમાન’ શ્રી વિજય રાજમોહન, નિયામક (I/C G 20), કૃષિ અને ખેડૂત કલ્યાણ મંત્રાલય, ભારત સરકાર હતા. ભારતની કૃષિ મહિલાઓ દ્વારા બરછટ અનાજની ઉપયોગીતા પર ભાર મૂક્યો હતો.

 

આ કાર્યક્રમમાં કેટલાક ટેકનિકલ સત્રો યોજાયા હતા જેમાં વિવિધ વિષયોના નિષ્ણાતો અને વિવિધ કેટેગરીના મહિલા જૂથોએ પેનલ ચર્ચાઓ અને નિષ્ણાત ચર્ચાઓમાં ભાગ લીધો હતો. વક્તાઓએ મુખ્યત્વે ખોરાક અને પોષણ સુરક્ષા સુનિશ્ચિત કરવામાં મહિલા જૂથોની ભૂમિકા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું હતું અને આ પ્રકારનો અભિગમ કેવી રીતે કુપોષણને દૂર કરવામાં મદદ કરી શકે છે અને મહિલાઓ અને તેમના પરિવારો માટે આજીવિકાની સુરક્ષા પણ સુનિશ્ચિત કરી શકે છે.

આંતરરાષ્ટ્રીય સંસ્થા GIZ, SIAET જેવી ભારતીય સંસ્થાઓ, M.P. રાજ્યના કૃષિ અને ખેડૂત કલ્યાણ વિભાગ ભોપાલ અને જબલપુર, ATMA અને MGSA, સ્પંદન, દર્શન સેવા સમિતિ અને વેલ્થંગર લાઈફ જેવી NGOએ પણ આ કાર્યક્રમમાં ભાગ લીધો હતો અને ટેકનિકલ સત્રોમાં તેમના જૂથોનું પ્રતિનિધિત્વ કર્યું હતું.