ભારતીય સેનાએ સાયબર થ્રેટ સેમિનાર કમ વર્કશોપ મિલિટરી રંક્ષેત્રમ 2.0નું આયોજન કર્યું

HQ આર્મી ટ્રેનિંગ કમાન્ડ (RTRAC) હેઠળ ભારતીય સેનાએ ઑક્ટોબર 2022 થી જાન્યુઆરી 2023 દરમિયાન હેકાથોનની બીજી આવૃત્તિ – “સંન્યા રંક્ષેત્રમ 2.0” નું આયોજન કર્યું હતું. તેનો હેતુ ઓપરેશનલ સાયબર પડકારોના ઉકેલો શોધવા, સાયબર સુરક્ષાના ક્ષેત્રમાં નવીન ઉકેલોની ઝડપી જમાવટને સક્ષમ કરવાનો અને વિકાસ માટેનો સમય ઘટાડવાનો છે. આર્મી ચીફ જનરલ મનોજ પાંડેએ 17 જાન્યુઆરી 2023 ના રોજ વર્ચ્યુઅલ સમારોહ દરમિયાન ઇવેન્ટના એવોર્ડ વિજેતાઓને સન્માનિત કર્યા.

 

ઈવેન્ટનો ઉદ્દેશ્ય આ ક્ષેત્રમાં સ્વદેશી પ્રતિભાને ઓળખવા અને સાયબર કાઉન્ટરમેઝર્સ, સિક્યુરિટી સોફ્ટવેર કોડિંગ, ઈલેક્ટ્રો મેગ્નેટિક સ્પેક્ટ્રમ ઓપરેશન્સ (EMSO) અને આર્ટિફિશિયલ ઈન્ટેલિજન્સ/મશીન લર્નિંગ (AI/)ના ક્ષેત્રોમાં તાલીમના ધોરણો નક્કી કરવા માટે પ્લેટફોર્મ પૂરું પાડવાનો છે. એમએલ) વધારવો પડ્યો આમાં તમામ ભારતીય નાગરિકોને વ્યક્તિગત/ટીમ દ્વારા ભાગ લેવાની છૂટ આપવામાં આવી હતી. આ સાયબર થ્રેટ સેમિનાર કમ વર્કશોપ ચાર પેટા પ્રોગ્રામ હેઠળ યોજવામાં આવી હતી. આમાં નીચેની પ્રવૃત્તિઓનો સમાવેશ થાય છે:-

 

સિક્યોર સોફ્ટવેર કોડિંગ – ઉદ્દેશ્ય સોફ્ટવેર પ્રોગ્રામ્સને સુરક્ષિત કરવા અને સોફ્ટવેર કોડમાં સાયબર સિક્યુરિટી જરૂરિયાતોને પહોંચી વળવા સક્ષમ પ્રતિભાને ઓળખવા માટે એકેડેમિયા સાથે જોડાવવાનો હતો. શ્રી અરવિંદ હરિહરન એમ, કોઈમ્બતુરના સાયબર સુરક્ષા નિષ્ણાત કે જેઓ અનેક પ્રમાણપત્રો ધરાવે છે, તેમને આ કેટેગરીમાં એવોર્ડ મળ્યો.

 

ESMO: ઈન્ડિયન આર્મી સ્પેસિફિક સ્ટેક વાઈ-ફાઈ 6 માટે ઓપ્ટિમાઈઝ્ડ:- આ પેટા-પ્રોગ્રામનું સંચાલન કરવાનો ઉદ્દેશ્ય સુરક્ષાના સ્તરને વધારવા માટે સુરક્ષિત વાઈ-ફાઈ સ્ટેકના ઈન્ડિયન આર્મીના ચોક્કસ વર્ઝનને અમલમાં મૂકવા સંબંધિત ઉકેલ લાવવાનો છે. શોધવા માટે આ કેટેગરીમાં આર્મી હેડક્વાર્ટર કોમ્પ્યુટર સેન્ટરના કમાન્ડન્ટ કર્નલ નિશાંત રાઠીએ જીત મેળવી હતી. તે જ સમયે, હાલમાં એલ એન્ડ ટી કંપનીમાં કાર્યરત શ્રી સૂર્યસારાધિ બાલાર્કનને દ્વિતીય સ્થાન મળ્યું અને શ્રીમતી તનિષા જોષી, જેઓ ડાર્ક એનર્જીમાં પીએચડી કરી રહી છે, ત્રીજું સ્થાન મેળવ્યું.

 

આર્ટિફિશિયલ ઇન્ટેલિજન્સ/મશીન લર્નિંગ: એનએલપી પ્રોસેસિંગ એન્ડ ડીકોડિંગ ઓફ રેડિયો ઇન્ટરસેપ્ટ્સ – આ સબપ્રોગ્રામે બહુભાષી રેડિયો ટ્રાન્સમિશનના રૂપાંતરણ અને ડિક્રિપ્શનને સંબોધવા માટે AI સ્ટેક બનાવવામાં મદદ કરી. જ્ઞાન માતા વિદ્યા વિહાર, નાંદેડ, મહારાષ્ટ્રના ધોરણ 10 ના 15 વર્ષના વિદ્યાર્થી મિથિલ સાલુન્ખેએ આ કેટેગરીમાં પ્રથમ સ્થાન મેળવ્યું છે. બીજી તરફ, શ્રી પ્રશાંત કુમાર સિંઘ, પંજાબ ટેકનિકલ યુનિવર્સિટીના B.Tech (CS) અને હાલમાં IIT મદ્રાસના B.Sc. (ડેટા સાયન્સ) ના વિદ્યાર્થીએ દ્વિતીય સ્થાન મેળવ્યું અને કમાન્ડર સુશાંત સારસ્વતે, નૌકાદળ અધિકારી ઈસ્ટર્ન નેવલ કમાન્ડના હેડક્વાર્ટર ખાતે પોસ્ટેડ, ત્રીજું સ્થાન મેળવ્યું.

 

સાયબર નિવારણ: કેપ્ચર ધ ફ્લેગ (CTF) – વર્તમાન સાયબર સુરક્ષા વ્યવસ્થાને મજબૂત કરવા માટે પ્રતિભાને ઓળખવા માટે આ સાત તબક્કાનો સાયબર સુરક્ષા શોષણ પડકાર હતો. તેના વિજેતા શ્રી સક્ષમ જયસ્વાલ, MVSR એન્જિનિયરિંગ કોલેજ, હૈદરાબાદના BE (CS) હતા. તે હાલમાં ફ્રીલાન્સર તરીકે કામ કરી રહ્યો છે અને આ ક્ષેત્રમાં 15 થી વધુ મુખ્ય ક્ષમતાઓ ધરાવે છે. બીજી તરફ, આર્મી ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ ટેક્નોલોજી (AIT), પુણેના BE (IT) ના વિદ્યાર્થી શ્રી પ્રિન્સ કુમાર પટેલે દ્વિતીય ઇનામ જીત્યું છે અને મહારાજા ગંગા સિંહ યુનિવર્સિટી, બીકાનેરના BCA વિદ્યાર્થી શ્રી હરદીપ સિંહે જીત્યા છે. , ત્રીજું ઇનામ જીત્યું છે.

આ સાયબર થ્રેટ સેમિનાર કમ વર્કશોપથી વ્યક્તિઓ, શિક્ષણવિદો અને સંસ્થાઓના સ્તરે સ્વદેશી પ્રતિભા સાથે જોડાવા માટે સંરક્ષણ દળો અને નાગરિક એકેડેમિયા બંનેમાંથી સાયબર સુરક્ષાના ક્ષેત્રમાં યોગ્ય પ્રતિભાને ઓળખવાની સુવિધા મળી છે. આ ઓળખાયેલી પ્રતિભાઓને કેન્દ્રિત જોડાણ માટે વધુ ઉપયોગમાં લઈ શકાય છે, જેના પરિણામે સાયબર સુરક્ષા સાધનો અને તકનીકોનો ઝડપી વિકાસ થાય છે.