રાષ્ટ્રપતિ શ્રીમતી દ્રૌપદી મુર્મુએ “આંધ્ર પ્રદેશ રાજ્યમાં શ્રીશૈલમ મંદિરનો વિકાસ” પ્રોજેક્ટનું ઉદ્ઘાટન કર્યું

પ્રોજેક્ટમાં સમાવિષ્ટ ઘટકોમાં એમ્ફીથિયેટર, લાઇટિંગ સિસ્ટમ, લાઇટ એન્ડ સાઉન્ડ શો, ડિજિટલ સમાવેશ, પ્રવાસી સુવિધા કેન્દ્ર, પાર્કિંગ વિસ્તાર, ચેન્જિંગ રૂમ, શૌચાલય સંકુલ, સંભારણું શોપ, ફૂડ કોર્ટ, એટીએમ અને બેંકિંગ સુવિધાનો સમાવેશ થાય છે.

 

આ પ્રોજેક્ટનો ઉદ્દેશ્ય શ્રીશૈલમ મંદિરને વિશ્વ કક્ષાનું તીર્થસ્થાન અને પ્રવાસન સ્થળ બનાવવાનો છે.

 

‘રાષ્ટ્રીય મિશન ફોર પિલગ્રિમેજ રિજુવેનેશન એન્ડ સ્પિરિચ્યુઅલ, હેરિટેજ ઓગમેન્ટેશન ડ્રાઇવ’ (PRASHAD) એ ભારત સરકાર દ્વારા સંપૂર્ણ નાણાકીય સહાય સાથે કેન્દ્રીય ક્ષેત્રની યોજના છે.

 

રાષ્ટ્રપતિ શ્રીમતી દ્રૌપદી મુર્મુએ આજે ​​આંધ્રપ્રદેશના કુર્નૂલમાં શ્રીશૈલમ મંદિર સંકુલ ખાતે “આંધ્ર પ્રદેશ રાજ્યમાં શ્રીશૈલમ મંદિરનો વિકાસ” પ્રોજેક્ટનું ઉદ્ઘાટન કર્યું હતું. આ પ્રોજેક્ટને પ્રવાસન મંત્રાલયની હેરિટેજ પ્રમોશન ડ્રાઇવ હેઠળ ‘રાષ્ટ્રીય મિશન ઓન પિલગ્રિમેજ રિજુવેનેશન એન્ડ સ્પિરિચ્યુઅલ, હેરિટેજ ઓગમેન્ટેશન ડ્રાઇવ (PRASHAD) હેઠળ મંજૂર અને તૈયાર કરવામાં આવ્યો હતો.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

કાર્યક્રમ દરમિયાન, તેલંગાણાના રાજ્યપાલ શ્રીમતી તમિલિસાઈ સુંદરરાજન, કેન્દ્રીય પ્રવાસન મંત્રી શ્રી જી. કિશન રેડ્ડી, કેન્દ્રીય પ્રવાસન રાજ્ય મંત્રી શ્રી શ્રીપદ યાસો નાઈક, નાયબ મુખ્યમંત્રી અને એન્ડોમેન્ટ મંત્રી, આંધ્રપ્રદેશ સરકાર શ્રી કોટ્ટુ સત્યનારાયણ, આંધ્રપ્રદેશ સરકારના પ્રવાસન, સંસ્કૃતિ અને યુવા વિકાસ મંત્રી શ્રીમતી આર.કે. રોજા, મંત્રી આ પ્રસંગે નાણા, આયોજન અને કાયદાકીય બાબતો, આંધ્રપ્રદેશ સરકાર, શ્રી બુગના રાજેન્દ્રનાથ, સચિવ (પર્યટન), ભારત સરકાર શ્રી અરવિંદ સિંહ અને અન્ય મહત્વપૂર્ણ મહાનુભાવો પણ આ પ્રસંગે ઉપસ્થિત રહ્યા હતા.

 

 

 

 

 

 

 

43.08 કરોડ રૂપિયાના ખર્ચે “આંધ્ર પ્રદેશ રાજ્યમાં શ્રીશૈલમ મંદિરનો વિકાસ” પ્રોજેક્ટ પૂર્ણ કરવામાં આવ્યો છે. આ પ્રોજેક્ટ ભારત સરકારના પ્રવાસન મંત્રાલય દ્વારા 100 ટકા ભંડોળ પૂરું પાડવામાં આવે છે. પ્રોજેક્ટમાં સમાવિષ્ટ ઘટકોમાં એમ્ફીથિયેટર, લાઇટિંગ સિસ્ટમ, લાઇટ એન્ડ સાઉન્ડ શો, ડિજિટલ સમાવેશ, પ્રવાસી સુવિધા કેન્દ્ર, પાર્કિંગ વિસ્તાર, ચેન્જિંગ રૂમ, શૌચાલય સંકુલ, સંભારણું શોપ, ફૂડ કોર્ટ, એટીએમ અને બેંકિંગ સુવિધાનો સમાવેશ થાય છે. આ વ્યવસ્થાઓનો હેતુ મુલાકાતીઓ માટે અત્યાધુનિક સુવિધાઓ પૂરી પાડીને શ્રીશૈલમ મંદિરને વિશ્વ કક્ષાનું યાત્રાધામ અને પ્રવાસન સ્થળ બનાવવાનો છે.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

‘રાષ્ટ્રીય મિશન ઓન પિલગ્રિમેજ રિજુવેનેશન એન્ડ સ્પિરિચ્યુઅલ, હેરિટેજ પ્રમોશન કેમ્પેઈન’ (PRASHAD) એ ભારત સરકાર દ્વારા સંપૂર્ણ નાણાકીય સહાય સાથે કેન્દ્રીય ક્ષેત્રની યોજના છે. આ યોજના વર્ષ 2014-15માં પ્રધાનમંત્રી શ્રી નરેન્દ્ર મોદીના નેતૃત્વ હેઠળ પ્રવાસન મંત્રાલય દ્વારા તીર્થયાત્રા અને હેરિટેજ પર્યટન સ્થળોનો ઉપયોગ કરવા માટે કેન્દ્રિત સંકલિત માળખાકીય વિકાસના વિઝન સાથે શરૂ કરવામાં આવી હતી, જેથી રોજગાર સર્જન અને આર્થિક પર તેની સીધી અને ગુણાત્મક અસર થાય. વિકાસ શરૂ કરવામાં આવ્યો છે.

 

 

 

 

 

 

શ્રીશૈલમ શ્રી મલ્લિકાર્જુન સ્વામી મંદિર ભગવાન શિવ અને તેમની પત્ની દેવી પાર્વતીને સમર્પિત છે અને ભારતનું એકમાત્ર મંદિર છે જે શૈવ અને શક્તિ બંને માટે મહત્વપૂર્ણ છે. આ સ્થાનના પ્રમુખ દેવતા બ્રહ્મરામ્બા મલ્લિકાર્જુન સ્વામી છે જે એક લિંગના આકારમાં કુદરતી પથ્થરની રચનામાં છે અને તે ભગવાન શિવના 12 જ્યોતિર્લિંગોમાંના એક અને દેવી પાર્વતીના 18 મહાશક્તિ પીઠોમાંથી એક માનવામાં આવે છે. ભારતના 12 જ્યોતિર્લિંગો અને શક્તિપીઠોમાંના એક હોવા ઉપરાંત, મંદિરને પદલ પેટ્રા સ્થલમમાંના એક તરીકે પણ વર્ગીકૃત કરવામાં આવ્યું છે. ભગવાન મલ્લિકાર્જુન સ્વામી અને દેવી ભ્રમરામ્બા દેવીની મૂર્તિ ‘સ્વયંભુ’ અથવા સ્વયં પ્રગટ હોવાનું માનવામાં આવે છે, અને એક સંકુલમાં જ્યોતિર્લિંગ અને મહાશક્તિનું અનોખું સંયોજન તેના પ્રકારનું એકમાત્ર મંદિર છે.