મુખ્ય એરપોર્ટ પર પીક અવર્સ દરમિયાન ભીડની સમીક્ષા

નાગરિક ઉડ્ડયન સચિવ શ્રી રાજીવ બંસલે આજે બેંગલુરુ અને મુંબઈના એરપોર્ટ ઓપરેટરો સાથે બેંગલુરુ અને મુંબઈ એરપોર્ટ પર પીક અવર ટ્રાફિકને ઓછો કરવા માટે લેવામાં આવેલા પગલાંની સમીક્ષા કરવા માટે બેઠક યોજી હતી. તેમાં ડિરેક્ટર જનરલ અને અન્ય વરિષ્ઠ અધિકારીઓએ હાજરી આપી હતી. સલામતી અને સુરક્ષા નિયમનકારો એટલે કે ડિરેક્ટોરેટ જનરલ ઓફ સિવિલ એવિએશન (DGCA) અને બ્યુરો ઓફ સિવિલ એવિએશન સિક્યુરિટી (BCAS).

 

સરકારના ધ્યાનમાં આવ્યું છે કે મોસમી મુસાફરીને કારણે હવાઈ મુસાફરોની સંખ્યામાં વધારો થવાને કારણે, કેટલાક મુખ્ય એરપોર્ટ પર પેસેન્જર સંબંધિત ઔપચારિકતાઓ પૂર્ણ કરવા માટે વિવિધ ટચ પોઈન્ટ્સ પર ભીડ રહે છે અને લાંબા સમય સુધી રાહ જોવી પડે છે. તેના વારો માટે સમય. આ સંદર્ભમાં, કેન્દ્રીય નાગરિક ઉડ્ડયન મંત્રી શ્રી જ્યોતિરાદિત્ય સિંધિયાએ 7 ડિસેમ્બર, 2022 ના રોજ એક બેઠક યોજી હતી, જેમાં તેમણે મુખ્ય એરપોર્ટ ઓપરેટરોને અવરોધો ઓળખવા અને મુસાફરોની વધતી માંગને પહોંચી વળવા તેમની ક્ષમતાઓ વધારવા માટે જણાવ્યું હતું.

 

આજની બેઠકમાં, નાગરિક ઉડ્ડયન સચિવ દ્વારા એ વાત પર ભાર મૂકવામાં આવ્યો હતો કે એરપોર્ટ ઓપરેટરોએ મુસાફરોની સંખ્યામાં વધારાને અનુરૂપ જરૂરી સુવિધાઓ પ્રદાન કરવી પડશે, જેથી હવાઈ મુસાફરોને મુશ્કેલી મુક્ત મુસાફરી કરી શકાય. એરપોર્ટ ઓપરેટરોએ વધારાની ક્ષમતા સેટ કરવી જોઈએ અને જો જરૂરી હોય તો કોઈપણ પીક ડિમાન્ડની સ્થિતિનો સામનો કરવા માટે તૈયાર રહેવા માટે તેમની સિસ્ટમ અને પ્રક્રિયાઓને ફરીથી ડિઝાઇન કરવી જોઈએ.

 

એરપોર્ટ ઓપરેટરોને વિવિધ પાસાઓ પર દૈનિક અહેવાલો આપવા સલાહ આપવામાં આવી હતી જેમાં (a) પ્રવેશ દ્વાર પર સાઈન બોર્ડ લગાવવા, વાસ્તવિક સમયના આધારે રાહ જોવાનો સમય સૂચવવા માટે સુરક્ષા લેન અને સોશિયલ મીડિયા ફીડ્સ દ્વારા તેના વિશેની માહિતીનો પ્રસાર; (b) પર્યાપ્ત પ્રદાન કરવું તમામ એરલાઇન્સ દ્વારા તેમના ચેક-ઇન કાઉન્ટર પર સ્ટાફની સંખ્યા, (c) સુરક્ષા લેનની સંખ્યામાં વધારો કરવા માટે વધારાના એક્સ-રે મશીનોની સ્થાપના, (d) પીક અવર ફ્લાઈટના સમયપત્રકને પુનઃસંતુલિત કરતી સુરક્ષા લેનની ઉપલબ્ધતા, (f) પસાર થવું મુસાફરોને તમામ સંબંધિત માહિતી.

મુખ્ય એરપોર્ટ પર પરિસ્થિતિનું સતત નિરીક્ષણ અને ક્ષમતામાં વધારો થવાથી, પરિસ્થિતિમાં સુધારો થયો છે અને આગામી દિવસોમાં તે વધુ હળવા થવાની સંભાવના છે.