ડૉ. મનસુખ માંડવિયાએ વિશ્વભરમાં કોવિડ-19ના વધતા જતા કેસોને ધ્યાનમાં રાખીને કોવિડ-19ની સ્થિતિ અને સર્વેલન્સ, નિયંત્રણ અને વ્યવસ્થાપન માટે જાહેર આરોગ્ય પ્રણાલીની તૈયારીની સમીક્ષા કરી

કેન્દ્રીય આરોગ્ય અને પરિવાર કલ્યાણ મંત્રી ડૉ. મનસુખ માંડવિયાએ આજે ​​ભારતમાં COVID-19 ની સ્થિતિ અને તેની દેખરેખ, નિયંત્રણ અને વ્યવસ્થાપન માટે જાહેર આરોગ્ય પ્રણાલીની સજ્જતાની સમીક્ષા કરી હતી, જેમાં તાજેતરમાં કોવિડ-19 કેસોની સંખ્યામાં વધારો થયો હતો. કેટલાક દેશોમાં માટે ઉચ્ચ સ્તરીય બેઠકની અધ્યક્ષતા કરી હતી આ બેઠકમાં ડૉ. ભારતી પ્રવીણ પવાર, કેન્દ્રીય સ્વાસ્થ્ય અને પરિવાર કલ્યાણ રાજ્ય મંત્રી, ડૉ. વી.કે. પૉલ, સભ્ય (સ્વાસ્થ્ય), નીતિ આયોગ, જાહેર આરોગ્ય ક્ષેત્રના વરિષ્ઠ અધિકારીઓ અને નિષ્ણાતોએ હાજરી આપી હતી.

 

 

 

 

 

આ બેઠકમાં, કેન્દ્રીય આરોગ્ય પ્રધાનને વૈશ્વિક COVID-19 પરિસ્થિતિ અને સ્થાનિક પરિસ્થિતિ વિશે માહિતી આપવામાં આવી હતી. ડૉ. માંડવિયાએ વિશ્વના કેટલાક દેશો જેમ કે ચીન, જાપાન, દક્ષિણ કોરિયા, ફ્રાન્સ અને યુએસમાં કોવિડ-19ના કેસોની વધતી જતી સંખ્યાને કારણે ઊભા થયેલા પડકારને રેખાંકિત કર્યો. કેન્દ્રીય આરોગ્ય મંત્રીએ ખાસ કરીને આગામી તહેવારોની મોસમને ધ્યાનમાં રાખીને કોવિડ-19ના નવા અને ઉભરતા સ્વરૂપ સામે તૈયાર અને સતર્ક રહેવાના મહત્વ પર ભાર મૂક્યો હતો. કેન્દ્રીય મંત્રીએ ભારપૂર્વક જણાવ્યું કે કોવિડ હજી સમાપ્ત થયું નથી. આને ધ્યાનમાં રાખીને, તેમણે અધિકારીઓને સંપૂર્ણ રીતે તૈયાર રહેવા અને દેખરેખને મજબૂત કરવા નિર્દેશ આપ્યો. તેમણે લોકોને કોવિડ યોગ્ય વર્તનને અનુસરવા અને કોવિડ માટે રસી લેવા વિનંતી કરી.

 

ડૉ. મનસુખ માંડવિયાએ ભારતીય SARS CoV-2 જેનોમિક્સ કન્સોર્ટિયમ (INSACOG) નેટવર્ક દ્વારા ચલોની દેખરેખ રાખવા માટે ચેપગ્રસ્ત કેસોના નમૂના લેવાની ભલામણ કરી છે જેથી દેશમાં સક્રિય નવા પ્રકારો, જો કોઈ હોય તો, સમયસર શોધી શકાય. સમગ્ર જીનોમ સિક્વન્સિંગ. આનાથી જાહેર આરોગ્યના યોગ્ય પગલાં લેવામાં મદદ મળશે. રાજ્યો/કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોને કોવિડ-19 સંક્રમિત તમામ કેસોના નમૂનાઓ INSACOG જિનોમ સિક્વન્સિંગ લેબોરેટરી (IGSL) ને રોજના ધોરણે મોકલવા વિનંતી કરવામાં આવી છે, જો કોઈ હોય તો નવા પ્રકારો શોધવા માટે સિક્વન્સિંગ માટે.

 

કેન્દ્રીય સ્વાસ્થ્ય મંત્રીને એક પ્રેઝન્ટેશન દ્વારા જણાવવામાં આવ્યું હતું કે ભારતમાં 19 ડિસેમ્બર, 2022 ના રોજ પૂરા થતા સપ્તાહમાં સંક્રમિત કેસોની સંખ્યામાં સતત ઘટાડો જોવા મળી રહ્યો છે. દૈનિક ધોરણે સંખ્યા ઘટીને 158 થઈ ગઈ છે. જો કે, છેલ્લા 6 અઠવાડિયાથી, વૈશ્વિક દૈનિક સરેરાશ કેસોની સંખ્યામાં સતત વધારો થઈ રહ્યો છે. 19 ડિસેમ્બર, 2022 ના રોજ પૂરા થયેલા સપ્તાહમાં, દૈનિક સરેરાશ 5.9 લાખ કેસ નોંધાયા છે. ઓમિક્રોન વેરિઅન્ટ, BF.7નું એક નવું અને અત્યંત પ્રસારણ કરી શકાય તેવું સ્વરૂપ ચીનમાં કોવિડ ચેપના જંગી ઉછાળા પાછળ હોવાનું જાણવા મળ્યું છે.

 

અગાઉ જૂન, 2022 માં, કેન્દ્રીય આરોગ્ય મંત્રાલયે “COVID-19 ના સંદર્ભમાં સુધારેલી સર્વેલન્સ વ્યૂહરચના માટે ઓપરેશનલ માર્ગદર્શિકા” જારી કરી હતી. તેણે નવા SARS-CoV-2 વેરિઅન્ટના પ્રકોપને શોધવા અને તેને સમાવવા માટે શંકાસ્પદ અને પુષ્ટિ થયેલા કેસોની વહેલી તપાસ, અલગતા, પરીક્ષણ અને સમયસર વ્યવસ્થાપન માટે આહવાન કર્યું હતું. કેન્દ્રીય સ્વાસ્થ્ય મંત્રીએ અધિકારીઓને તેનો અસરકારક અમલ સુનિશ્ચિત કરવાનો નિર્દેશ આપ્યો હતો.

આ બેઠકમાં કેન્દ્રીય આરોગ્ય મંત્રાલયના સચિવ શ્રી રાજેશ ભૂષણ, મુખ્ય વૈજ્ઞાનિક સલાહકાર પ્રોફેસર અજય સૂદ, બાયોટેકનોલોજી વિભાગના સચિવ ડૉ. આર.એસ. ગોખલે, આયુષના સચિવ રાજેશ કોટેચા, આરોગ્ય વિભાગના સચિવ રાજીવ બહેલ ઉપસ્થિત રહ્યા હતા. સંશોધન, ડૉ. અતુલ ગોયલ, શ્રી લવ અગ્રવાલ, મંત્રાલયના અધિક સચિવ અને ડૉ. એન.કે. અરોરા, અધ્યક્ષ, કોવિડ વર્કિંગ ગ્રુપ, નેશનલ ટેકનિકલ એડવાઈઝરી ગ્રુપ ઓન ઈમ્યુનાઇઝેશન (NTAGI) ઉપસ્થિત રહ્યા હતા.