ટાટા કેન્સર હોસ્પિટલના અભ્યાસ અનુસાર, સ્તન કેન્સરના દર્દીઓની સારવારમાં યોગનો સમાવેશ ખૂબ જ ફાયદાકારક છે.

ટાટા મેમોરિયલ હોસ્પિટલના અભ્યાસ મુજબ સ્તન કેન્સરના દર્દીઓની સારવારમાં યોગનો સમાવેશ ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. કેન્સરની સારવારમાં યોગના ઉમેરાથી રોગમુક્ત સર્વાઈવલ (DFS)માં 15 ટકા અને ઓવરઓલ સર્વાઈવલ (OS)માં 14 ટકાનો સુધારો જોવા મળ્યો છે.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

યોગ કાઉન્સેલર્સ, ચિકિત્સકો તેમજ ફિઝિયોથેરાપિસ્ટના ઇનપુટ્સ સાથે, સ્તન કેન્સરના દર્દીઓ અને બચી ગયેલા લોકોની જરૂરિયાતોને ધ્યાનમાં રાખીને યોગ ઉપાયોની રચના કરવામાં આવી છે, તેમની સારવાર અને પુનઃપ્રાપ્તિના વિવિધ તબક્કામાં. યોગ પ્રોટોકોલમાં આરામ અને પ્રાણાયામના નિયમિત સમયગાળા સાથે જોડાયેલા સરળ અને પુનઃસ્થાપિત આસનોનો સમાવેશ થાય છે. આ આસનો લાયકાત ધરાવતા અને અનુભવી યોગ પ્રશિક્ષકો દ્વારા વર્ગો દ્વારા અમલમાં મૂકવામાં આવે છે. આ ઉપરાંત, પાલન જાળવવા માટે પ્રોટોકોલના હેન્ડઆઉટ અને સીડી પણ ઉપલબ્ધ કરાવવામાં આવી હતી.

 

 

 

 

સ્તન કેન્સરમાં યોગનો ઉપયોગ એ સૌથી મોટી ક્લિનિકલ ટ્રાયલ સાથેની એક નોંધપાત્ર સિદ્ધિ છે કારણ કે ભારતીય પરંપરાગત સારવારનું મજબૂત નમૂનાના કદ સાથે રેન્ડમાઇઝ્ડ અભ્યાસના મજબૂત પશ્ચિમી સેટિંગમાં પરીક્ષણ કરવામાં આવ્યું હોવાની આ પ્રથમ ઘટના છે. સ્તન કેન્સર એ માત્ર ભારતમાં જ નહીં પરંતુ વૈશ્વિક સ્તરે મહિલાઓને અસર કરતું સૌથી સામાન્ય કેન્સર છે. જેના કારણે મહિલાઓમાં વધુ ચિંતા જોવા મળી રહી છે. આના કારણે મહિલાઓને બેવડી હાલાકીનો સામનો કરવો પડે છે પ્રથમ કેન્સરથી મૃત્યુનું જોખમ અને બીજું સારવારની આડઅસર અને રોગનો સામનો કેવી રીતે કરવો તેની ચિંતા. એ નોંધવું આનંદદાયક છે કે ખંત અને દ્રઢતા સાથે યોગના અભ્યાસે જીવનની ઉત્તમ ગુણવત્તા જાળવવામાં તેની શ્રેષ્ઠતા સાબિત કરી છે અને યોગે સંખ્યાત્મક રીતે પુનરાવૃત્તિ અને મૃત્યુના જોખમમાં 15% જેટલો ઘટાડો કર્યો છે. ટકાવારીમાં ઘટાડો કર્યો છે.

 

 

 

 

ડૉ. નીતા નાયરે યુએસએમાં વાર્ષિક ધોરણે યોજાતી વિશ્વની સૌથી પ્રતિષ્ઠિત સ્તન કેન્સર પરિષદોમાંની એક, સાન એન્ટોનિયો બ્રેસ્ટ કેન્સર સિમ્પોસિયમ (SABCS)માં સ્પોટલાઈટ પ્રેઝન્ટેશન તરીકે પ્રસ્તુત સંશોધન પેપર રજૂ કર્યું. જેમાં સ્ટેજ કેન્સર પર યોગની ઐતિહાસિક તાલીમ અસરો રજૂ કરવામાં આવી છે. આ કોન્ફરન્સમાં રજૂ કરાયેલા હજારો પેપર્સમાંથી, સ્પોટલાઇટ ચર્ચા માટે થોડા પસંદ કરવામાં આવ્યા છે અને અભિગમની નવીનતા અને સ્તન કેન્સરના પરિણામોને અસર કરવા માટેના પ્રથમ ભારતીય અભિગમને કારણે અમારો અભ્યાસ યોગ્ય છે.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

ટાટા મેમોરિયલની સ્તન કેન્સરમાં યોગની સૌથી મોટી રેન્ડમાઇઝ્ડ ટ્રાયલ ટેસ્ટિંગ અસરની વિગતો.