શ્રી નીતિન ગડકરીએ રીવામાં રૂ. 2,444 કરોડના 7 રાષ્ટ્રીય ધોરીમાર્ગ અને મધ્યપ્રદેશની પ્રથમ રૂ. 1600 કરોડની 2.28 કિમી 6-લેન ટ્વીન ટનલનું ઉદ્ઘાટન કર્યું

કેન્દ્રીય માર્ગ પરિવહન અને ધોરીમાર્ગ મંત્રી શ્રી નીતિન ગડકરીએ આજે ​​મધ્યપ્રદેશના રીવા ખાતે રૂ. 2,444 કરોડના મૂલ્યની કુલ 204 કિલોમીટર લંબાઈવાળા 7 રાષ્ટ્રીય ધોરીમાર્ગ પ્રોજેક્ટનું ઉદ્ઘાટન કર્યું. મુખ્યમંત્રી શ્રી શિવરાજ સિંહ ચૌહાણ, રાજ્યના વરિષ્ઠ મંત્રી શ્રી ગોપાલ ભાર્ગવ, રીવાના સાંસદ શ્રી જનાર્દન મિશ્રા, સીધીના સાંસદ શ્રીમતી રીતિ પાઠક, સાંસદ ગણેશ સિંહ, મધ્યપ્રદેશ સરકારના અન્ય મંત્રીઓ અને તમામ સાંસદો-ધારાસભ્યો અને અધિકારીઓ આ પ્રસંગે ઉપસ્થિત રહ્યા હતા. પ્રસંગ..

 

 

 

 

 

 

 

કાર્યક્રમને સંબોધતા શ્રી ગડકરીએ કહ્યું હતું કે ચૂરહાટ ટનલ અને બાયપાસના નિર્માણથી રેવાથી સીધી વચ્ચેનું અંતર 7 કિમી ઘટી ગયું છે. હવે આ યાત્રા અઢી કલાકના બદલે 45 મિનિટમાં પુરી કરી શકાશે. આ સાથે હવે મોહનિયા ઘાટને પાર કરવામાં 45 મિનિટની જગ્યાએ માત્ર 4 મિનિટનો સમય લાગશે.

 

કેન્દ્રીય મંત્રીએ જણાવ્યું હતું કે ટનલના નિર્માણથી રેવા-સિદ્ધી વિભાગમાં વાહનોની અવરજવરમાં સરળતા રહેશે અને સફેદ વાઘ અને અન્ય જંગલી પ્રાણીઓ અને સમગ્ર વન ઇકોસિસ્ટમનું રક્ષણ થશે. દેવતાલાબ-નાઈગઢી રોડના નિર્માણથી રીવા જિલ્લાથી પ્રયાગરાજ અને વારાણસી સુધીની અવરજવર સરળ બનશે.

 

 

 

 

 

 

 

શ્રી નીતિન ગડકરીએ જણાવ્યું હતું કે સતના-બેલા ચાર માર્ગીય માર્ગના નિર્માણથી આ પ્રદેશમાં કોલસા, સિમેન્ટ અને હીરા ઉદ્યોગો સાથે જોડાણ સરળ બનશે. તેમણે કહ્યું કે આ માર્ગ પૂરો થયા બાદ સતનાથી રીવા સુધીની મુસાફરી 40 મિનિટમાં પૂર્ણ થશે અને ઝાંસી, ઓરછા, ખજુરાહો, પન્ના અને સતના જેવા પ્રખ્યાત પર્યટન સ્થળો સુધી પહોંચવામાં સરળતા રહેશે. તેમણે કહ્યું કે ખેડૂતો અને અન્ય નાના સાહસિકોને બજારમાં અનુકૂળ પ્રવેશ સુનિશ્ચિત કરવામાં આવશે, જેનાથી સમય અને ઇંધણની બચત થશે.

 

આ અવસરે શ્રી ગડકરીએ ફોર-લેનિંગની માંગને મંજૂર કરતી વખતે રેવા-સિધી રોડને પહોળો કરવાની જાહેરાત કરી હતી. તેમણે રીવાના 19 કિલોમીટર લાંબા 2 લેન બાયપાસને 4 લેનમાં બનાવવાની પણ જાહેરાત કરી હતી. તેમણે કહ્યું કે આ બાયપાસના પહોળા થવાથી પ્રયાગરાજ અને વારાણસી વચ્ચે સતના વાયા ચોરહાટ વચ્ચે બહેતર રોડ કનેક્ટિવિટી પુનઃસ્થાપિત થશે.

 

શ્રી નીતિન ગડકરીએ આજે ​​રીવા ખાતે મધ્યપ્રદેશની પ્રથમ રૂ. 1600 કરોડની 2.28 કિલોમીટર લાંબી 6-લેન ટ્વીન ટનલ અને 13 કિલોમીટર 4-લેન બાયપાસનું પણ ઉદ્ઘાટન કર્યું હતું.

 

 

 

 

 

 

 

NATM પદ્ધતિથી બનેલી આ ડબલ ટનલ 300 મીટરમાં એકબીજાને મળે છે, જેના કારણે ટ્રાફિકમાં કોઈ અડચણ નહીં આવે. મોહનીયા ખીણમાં વળાંકવાળા વળાંકને કારણે વાહનોને વધુ સમય લાગવાને કારણે અકસ્માત થવાની સંભાવના હતી, જે આ ટનલના નિર્માણ સાથે સમાપ્ત થઈ ગઈ છે. 200 મીટરના અંતરે આવેલી આ ટનલમાં એક્ઝોસ્ટ ફેન, ઓપ્ટિકલ ફાઈબર લીનીયર આઈટી ડિટેક્શન સિસ્ટમ, ફાયર પ્રિવેન્શન સિસ્ટમ, કંટ્રોલ રૂમ, કેમેરા અને ફોન સર્વિસ જેવી અત્યાધુનિક સુવિધાઓ પૂરી પાડવામાં આવી છે.

 

 

 

 

અહીં ભારતનો પહેલો કૃત્રિમ પાણીનો પુલ છે, જેની નીચે ટનલ છે અને તેની ઉપર બાણસાગર કેનાલ છે અને તેની ઉપર અગાઉનો રસ્તો પણ બનેલો છે. આ ટનલમાં એક મોટો અને એક માઈનોર બ્રિજ, એક ROB, એક ઓવરપાસ, એક અંડરપાસ, 4 કેનાલ ક્રોસિંગ, 11 બોક્સ કલ્વર્ટ અને 20 કલ્વર્ટ બનાવવામાં આવ્યા છે.