જે સમાજમાં આપણે સ્ત્રીઓને સશક્ત કહીએ છીએ ત્યાં સ્ત્રીઓ ખરેખર સુરક્ષિત છે? ફિલ્મ ‘નાનુ કુસુમા’ પ્રશ્નો પૂછે છે

જ્યારે આપણે સમાજમાં મહિલાઓને સશક્ત તરીકે વર્ણવીએ છીએ, ત્યારે શું તેનો ખરેખર અર્થ એવો થાય છે કે મહિલાઓ છૂપાયેલા તમામ જોખમોથી સુરક્ષિત છે? શું ખરેખર તેનો વ્યવહારિક અમલ થયો છે? શું આપણે મહાત્મા ગાંધીનું રામરાજ્યનું સપનું પૂરું કર્યું છે જ્યાં સલામતી અને સલામતીનો સમાવેશ થાય છે? આ કન્નડ ફિલ્મ ‘નાનુ કુસુમા’ (હું કુસુમા છું) દ્વારા પૂછવામાં આવેલા કેટલાક વિચારપ્રેરક પ્રશ્નો છે.

 

નિર્દેશક ક્રિષ્નાગૌડાએ PIB દ્વારા IFFI 53 ની બાજુમાં આયોજિત ‘અનૌપચારિક વાર્તાલાપ’ સત્રમાં મીડિયા અને ફિલ્મ ફેસ્ટિવલના પ્રતિનિધિઓ સાથે વાર્તાલાપ કરતી વખતે જણાવ્યું હતું કે ‘નાનુ કુસુમા’ આપણા પિતૃપ્રધાન સમાજની વાસ્તવિકતાને પ્રતિબિંબિત કરે છે જ્યાં કડક કાયદા હોવા છતાં મહિલાઓને રહેવાની મંજૂરી નથી. અન્યાય થાય છે.

 

 

 

 

 

આ ફિલ્મ કન્નડ લેખક ડૉ. બેસગરહલ્લી રમન્નાએ લખેલી ટૂંકી વાર્તા પર આધારિત છે. ડૉ. રમન્નાએ વાસ્તવિક જીવનની ઘટનામાંથી પ્રેરણા લઈને પુસ્તક લખ્યું હતું. દિગ્દર્શકે કહ્યું, “મહિલા સશક્તિકરણ અને મહિલા સુરક્ષા આ ફિલ્મનું મુખ્ય તત્વ છે. મને એવા વિષયો પર ફિલ્મો બનાવવામાં રસ છે જે સમાજને સંદેશો આપી શકે.

 

નાનુ કુસુમા કુસુમાની વાર્તા છે, જે એક પ્રેમાળ અને સંભાળ રાખનાર પિતાની પુત્રી છે જે તેની પુત્રી માટે ખૂબ ઊંચા સપના જુએ છે. પરંતુ નિયતિ પાસે તેના માટે કંઈક બીજું જ છે અને તેના પિતા અકસ્માતમાં મૃત્યુ પામે છે અને તેનું જીવન ઉથલપાથલમાં છે. કુસુમા, જે ડૉક્ટર બનવા માંગતી હતી, પરંતુ નાણાકીય કટોકટી તેને મેડિકલ સ્કૂલ છોડી દેવા દબાણ કરે છે. તેને તેના પિતાની જગ્યાએ દયાના આધારે સરકારી નોકરી મળે છે. પરંતુ કુસુમાનું જીવન નાટકીય વળાંક લે છે જ્યારે તેણી પર જાતીય હુમલો થાય છે.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

કુસુમાનું પાત્ર ભજવવું કેટલું મુશ્કેલ હતું તે વિશે વાત કરતાં, અભિનેત્રી ગ્રીષ્મા શ્રીધરે કહ્યું કે સતત એક ચોક્કસ મનની સ્થિતિમાં રહેવું ખૂબ જ પીડાદાયક અને થકવી નાખનારું હતું. “તે એવી મહિલાઓની વાર્તા છે જેઓ કોઈ ખોટું કામ ન કરવા માટે સતત શરમ અનુભવે છે અને પોતાને વિવિધ સમસ્યાઓથી ઘેરાયેલી જોવા મળે છે,” તેણીએ ઉમેર્યું. તેણે કહ્યું, “એ કહેવું હ્રદયસ્પર્શી છે કે આ વિશિષ્ટ વિષય પર સામગ્રીની કોઈ અછત નથી જેણે તેને પ્રસ્તુત કરવું વધુ મુશ્કેલ બનાવ્યું.”

 

 

આ ફિલ્મ ભારતીય પેનોરમાના ફીચર ફિલ્મ વિભાગ હેઠળ દર્શાવવામાં આવી હતી. આ ફિલ્મ ICFT-UNESCO ગાંધી મેડલ માટે અન્ય આઠ ફિલ્મો સાથે સ્પર્ધા કરી રહી છે, IFFI ના આંતરરાષ્ટ્રીય અને ભારતીય ફિક્શન ફિચર ફિલ્મો માટે વાર્ષિક મેડલ કે જે યુનેસ્કોના આદર્શોને પ્રતિબિંબિત કરે છે.