આદિવાસી ગૌરવ દિવસના અવસરે મધ્યપ્રદેશે PESA નિયમોને સૂચિત કર્યા

મધ્યપ્રદેશે 15મી નવેમ્બર, 2022ના રોજ આદિવાસી ગૌરવ દિવસના અવસરે તેના PESA નિયમોને સૂચિત કર્યા છે. મધ્યપ્રદેશના રાજ્યપાલ શ્રી મંગુભાઈ પટેલે પંચાયત (અનુસૂચિત વિસ્તારો માટે વિસ્તરણ) અધિનિયમ (PESA એક્ટ) ની પ્રથમ નકલની માર્ગદર્શિકા ભારતના રાષ્ટ્રપતિ શ્રીમતી શ્રીમતીજીને સોંપી.

 

PESA કાયદો, જે હવે મધ્ય પ્રદેશમાં લાગુ કરવામાં આવી રહ્યો છે, તે ગ્રામ સભાઓને વન વિસ્તારોમાં તમામ કુદરતી સંસાધનો અંગેના નિયમો અને નિયમો નક્કી કરવા માટે સશક્ત કરશે. તેઓ જ્યાં રહે છે તે જંગલ વિસ્તારોમાંથી કુદરતી સંસાધનોનો લાભ મેળવે છે. PESA કાયદો આદિવાસી લોકોને તેઓ જ્યાં વસે છે તે જંગલ વિસ્તારોમાંથી કુદરતી સંસાધનોનો લાભ લેવા માટે વધુ બંધારણીય અધિકારો આપશે.

 

પ્રમુખ શ્રીમતી દ્રૌપદી મુર્મુએ ઉપરોક્ત પરિષદને સંબોધતા જણાવ્યું હતું કે, “મધ્ય પ્રદેશમાં અનુસૂચિત વિસ્તારો માટે ઘડવામાં આવેલા નવા PESA નિયમો આદિવાસી સમુદાયોના જીવનને સશક્ત કરવામાં અને આદિવાસીઓને તેમના અધિકારો અપાવવામાં અસરકારક સાબિત થશે”.

 

સંમેલનમાં ઉપસ્થિત અન્ય મહાનુભાવોમાં મધ્યપ્રદેશના મુખ્યમંત્રી શ્રી શિવરાજ સિંહ ચૌહાણ, કેન્દ્રીય આદિજાતિ બાબતોના મંત્રી શ્રી અર્જુન મુંડા, કેન્દ્રીય ગ્રામીણ વિકાસ અને સ્ટીલ રાજ્ય મંત્રી શ્રી ફગ્ગન સિંહ કુલસ્તે, અન્ય મહાનુભાવો અને જનપ્રતિનિધિઓ અને મોટી સંખ્યામાં આદિવાસી સમુદાયનો સમાવેશ થાય છે. મહિલાઓ અને યુવાનો સહિત પ્રતિનિધિઓ અને સ્થાનિક નાગરિકો આદિવાસી ગૌરવ દિવસની ઉજવણી માટે રાજ્યના વિવિધ ભાગોમાંથી એકત્ર થયા હતા.

 

PESA ના અસરકારક અમલીકરણના હેતુથી, પંચાયતી રાજ મંત્રાલયે 2009 માં ડ્રાફ્ટ મોડલ PESA નિયમોનો પરિપત્ર કર્યો. પંચાયતી રાજ મંત્રાલય દ્વારા સતત હિમાયત અને પ્રોત્સાહન પર આધારિત આઠ રાજ્યો; આંધ્રપ્રદેશ, છત્તીસગઢ, ગુજરાત, હિમાચલ પ્રદેશ, મહારાષ્ટ્ર, મધ્યપ્રદેશ, રાજસ્થાન અને તેલંગાણાએ તેમના સંબંધિત પંચાયતી રાજ કાયદાઓ હેઠળ તેમના રાજ્ય PESA નિયમોને સૂચિત કર્યા છે. તાજેતરમાં, છત્તીસગઢ રાજ્યએ 8 ઓગસ્ટ, 2022 ના રોજ તેના PESA નિયમોને સૂચિત કર્યા છે. ઝારખંડ અને ઓડિશા રાજ્યોમાં આંતર-વિભાગીય પરામર્શની પ્રક્રિયા હજુ પણ ચાલુ છે.

 

રાજસ્થાન સિવાયના નવ PESA રાજ્યોએ તેમના સંબંધિત પંચાયતી રાજ કાયદાઓમાં PESA 1996 ની જોગવાઈઓનો સમાવેશ કર્યો છે. દસમા રાજ્ય, રાજસ્થાને “રાજસ્થાન પંચાયત રાજ (તેમના અનુસૂચિત વિસ્તારોની અરજીમાં જોગવાઈઓનો સુધારો) અધિનિયમ 1999” ની સૂચના આપી છે.

 

હાલમાં, આંધ્રપ્રદેશ, છત્તીસગઢ, ગુજરાત, હિમાચલ પ્રદેશ, ઝારખંડ, મધ્યપ્રદેશ, મહારાષ્ટ્ર, ઓડિશા, રાજસ્થાન અને તેલંગાણા નામના 10 રાજ્યો તેમના સંબંધિત પાંચમી સૂચિ વિસ્તાર ધરાવે છે.

 

પૃષ્ઠભૂમિ

 

પાંચમી અનુસૂચિ વિસ્તારોમાં રહેતા લોકોને મુખ્ય પ્રવાહમાં લાવવા માટે, સંસદે કલમ 243M(4)(b)ના સંદર્ભમાં “પંચાયતોની જોગવાઈઓ (અનુસૂચિત વિસ્તારોમાં વિસ્તરણ) અધિનિયમ 1996” (PESA) પસાર કર્યો. બંધારણ, અમુક સુધારાઓ સાથે અને પંચાયતોને લગતા બંધારણના ભાગ IX ને અપવાદો સાથે, પાંચમી અનુસૂચિ વિસ્તારો સુધી વિસ્તારવા માટે કાયદો ઘડવામાં આવ્યો છે.

 

“પંચાયતોની જોગવાઈઓ (અનુસૂચિત ક્ષેત્રોમાં વિસ્તરણ), અધિનિયમ 1996” (PESA) હેઠળ, બંધારણના ભાગ IX ની પાંચમી અનુસૂચિમાં પંચાયતોને લગતી જોગવાઈઓનું વિસ્તરણ રાજ્ય વિધાનસભાઓમાં અપવાદો અને ફેરફારોને આધીન છે. કાયદાની કલમ 4 માં તમામ સંબંધિત કાયદાઓ બનાવવાની સત્તા આપવામાં આવી છે.

 

PESA એ પંચાયતો સંબંધિત બંધારણના ભાગ IX ની જોગવાઈઓને અનુસૂચિત વિસ્તારો સુધી વિસ્તારવા માટેનો કાયદો છે. આ અધિનિયમની કલમ 2 ના હેતુઓ માટે, “અનુસૂચિત વિસ્તારો” નો અર્થ બંધારણની કલમ 244 ની કલમ (1) માં ઉલ્લેખિત અનુસૂચિત વિસ્તારો થાય છે. દસ PESA રાજ્યોમાંથી, આંધ્ર પ્રદેશ, છત્તીસગઢ, ગુજરાત, હિમાચલ પ્રદેશ, મહારાષ્ટ્ર, મધ્યપ્રદેશ, રાજસ્થાન અને તેલંગાણા નામના આઠ રાજ્યોએ તેમના સંબંધિત રાજ્ય પંચાયતી રાજ કાયદાઓ હેઠળ તેમના રાજ્ય PESA નિયમો ઘડ્યા છે અને સૂચિત કર્યા છે.

આદિજાતિ બાબતોના મંત્રાલય અને રાષ્ટ્રીય ગ્રામીણ વિકાસ અને પંચાયતી સંસ્થાના સહયોગથી પંચાયતી રાજ મંત્રાલય દ્વારા પ્રગતિશીલ ભારતના 75 વર્ષની ઉજવણી અને પંચાયતો (અનુસૂચિત ક્ષેત્રોમાં વિસ્તરણ) અધિનિયમ, 1996 (PESA) ના 25 વર્ષની ઉજવણી રાજ, પંચાયતો (અનુસૂચિત વિસ્તારો માટે વિસ્તરણ) અધિનિયમ 1996 (PESA) પર સ્વતંત્રતાના અમૃત મહોત્સવનું એક દિવસીય રાષ્ટ્રીય પરિષદનું આયોજન 18મી નવેમ્બર, 2021ના રોજ નવી દિલ્હીના વિજ્ઞાન ભવન ખાતે આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું. PESA કાયદાના અમલના 25મા વર્ષની ઉજવણી કરવા માટે, પંચાયતી રાજ મંત્રાલય દ્વારા PESAના અમલીકરણમાં રાજ્યોની પ્રગતિનું મૂલ્યાંકન કરવાની સાથે સાથે તેની અસર પર અભિપ્રાય શેર કરવાના ઉદ્દેશ્ય સાથે આ એક દિવસીય રાષ્ટ્રીય પરિષદનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું. જમીન પર. વલણને પ્રોત્સાહન આપવાનું હતું. આ રાષ્ટ્રીય પરિષદમાં માત્ર દેશમાં PESA ના અમલીકરણના 25 વર્ષ પૂરા થવા પર જ નહીં, પરંતુ અનુસૂચિત વિસ્તારોમાં PESAના અસરકારક અમલીકરણમાં પડકારો અને અંતરાયોને દૂર કરવાનો માર્ગ પણ નિર્ધારિત કરવામાં આવ્યો હતો.