પેન્શનરો દ્વારા ડિજિટલ જીવન પ્રમાણપત્ર સબમિટ કરવા માટે પેન્શન અને પેન્શનર્સ કલ્યાણ વિભાગ (DoPPW) નું રાષ્ટ્રવ્યાપી અભિયાન સમગ્ર દેશમાં સફળતાપૂર્વક ચાલી રહ્યું છે.

1 થી 15 નવેમ્બર દરમિયાન ભારતના વિવિધ શહેરોમાં, ઉત્તરમાં શ્રીનગરથી દક્ષિણમાં નાગરકોઈલ (કન્યાકુમારી જિલ્લો) અને ઉત્તરપૂર્વમાં ગુવાહાટીથી પશ્ચિમમાં અમદાવાદ સુધી વિશેષ જાગૃતિ શિબિરોનું આયોજન કરવામાં આવ્યું છે.

 

આગામી બે અઠવાડિયામાં, વિભાગ દેશના વિવિધ ભાગોમાં વધુ 22 DLC જાગૃતિ શિબિરોનું આયોજન કરશે.

 

પેન્શન અને પેન્શનર્સ કલ્યાણ વિભાગ (DoPPW), કર્મચારી, જાહેર ફરિયાદ અને પેન્શન મંત્રાલય, ભારત સરકાર દ્વારા કેન્દ્ર સરકારના પેન્શનરો માટે ડિજિટલ જીવન પ્રમાણપત્રને પ્રોત્સાહન આપવા માટે દેશવ્યાપી ઝુંબેશ શરૂ કરવામાં આવી છે. ફેસ ઓથેન્ટિકેશન ટેક્નોલોજી ડૉ. જીતેન્દ્ર સિંહ, કેન્દ્રીય રાજ્ય મંત્રી (PP), કર્મચારી, જાહેર ફરિયાદ અને પેન્શન મંત્રાલય દ્વારા લોન્ચ કરવામાં આવી હતી. તમામ રજિસ્ટર્ડ પેન્શનર્સ એસોસિએશનો, પેન્શન વિતરણ કરતી બેંકો, ભારત સરકારના મંત્રાલયો અને કેન્દ્ર સરકારની આરોગ્ય સેવા યોજના (CGHS) કેન્દ્રોને પેન્શનરોના ‘ઇઝ ઑફ લિવિંગ’ માટે વિશેષ શિબિરોનું આયોજન કરવાનો નિર્દેશ આપવામાં આવ્યો છે. ડિજિટલ લાઇફ સર્ટિફિકેટ/ફેસ ઓથેન્ટિકેશન ટેક્નોલોજીને પ્રોત્સાહન આપો. પ્રમાણપત્રો આપવા.

 

1-15 નવેમ્બર, 2022 દરમિયાન ઉત્તરમાં શ્રીનગરથી લઈને દક્ષિણમાં નાગરકોઈલ (કન્યાકુમારી જિલ્લો) અને ઉત્તરપૂર્વમાં ગુવાહાટીથી લઈને પશ્ચિમમાં અમદાવાદ સુધી ભારતના વિવિધ શહેરોમાં વિશેષ જાગૃતિ શિબિરોનું આયોજન કરવામાં આવ્યું છે. અત્યાર સુધી આવરી લેવામાં આવેલા ચોક્કસ શહેરો દિલ્હી, નોઈડા, ચંદીગઢ, મોહાલી, જમ્મુ, શ્રીનગર, નાગપુર, પુણે, અલ્હાબાદ, જલંધર, ગ્વાલિયર, થ્રિસુર, મદુરાઈ, નાગરકોઈલ, વરોદરા અને અમદાવાદ છે. દેશવ્યાપી ઝુંબેશ DOPPW ના અધિકારીઓ દ્વારા સ્ટેટ બેંક ઓફ ઈન્ડિયા (SBI) અને પંજાબ નેશનલ બેંક (PNB) ની મદદ સાથે હાથ ધરવામાં આવી હતી, જેમણે ઝુંબેશ સાઇટ્સને સ્પોન્સર કરી હતી. આ ઝુંબેશમાં રજિસ્ટર્ડ સેન્ટ્રલ ગવર્નમેન્ટ પેન્શનર્સ એસોસિએશન, ઈન્ડિયા પોસ્ટ પેમેન્ટ્સ બેંક (IPPB), યુનિક આઈડેન્ટિફિકેશન ઓથોરિટી ઓફ ઈન્ડિયા (UIDAI), નેશનલ ઈન્ફોર્મેટિક્સ સેન્ટર (NIC) તેમજ કંટ્રોલર જનરલ ઓફ ઓડિટર ઓફ ડિફેન્સ એકાઉન્ટ્સ (CGDA) ના પ્રતિનિધિઓ ) દરેક શહેરમાં હાજર રહેશે સક્રિય ભાગીદારી જોવા મળી હતી.

 

આ હેતુ માટે વિકસાવવામાં આવેલી ફેસ ઓથેન્ટિકેશન એપમાંથી મળેલા પ્રતિસાદના આધારે, NIC એ ઝડપથી પ્રતિસાદ આપ્યો અને તેનો સમાવેશ કર્યો. ઉદાહરણ તરીકે લાઇવ સર્ટિફિકેટ OTP પ્રાપ્ત કર્યા પછી અને તેને ડાઉનલોડ કર્યા પછી એપ્લિકેશનમાં ખોલી શકાય છે. પરંતુ પેન્શનરો તરફથી મળેલા પ્રતિસાદને કારણે, OTPની પ્રાપ્તિ પર તરત જ જીવન પ્રમાણ મેળવી શકાય છે. SBI તમામ સ્થળોએ ઝુંબેશને પ્રમોટ કરવા માટે સંપૂર્ણ બળ સાથે બહાર આવ્યું અને તેમના અધિકારીઓ રજાના દિવસોમાં પણ ઉત્સાહપૂર્વક ભાગ લેતા જોવા મળ્યા.

 

દેશના વિવિધ ભાગોમાં રહેતા પેન્શનરો દ્વારા આ અભિયાનની વ્યાપક પ્રશંસા કરવામાં આવી છે. સમગ્ર દેશમાં અખબારો અને ટેલિવિઝન દ્વારા આ ઝુંબેશનો વ્યાપકપણે પ્રચાર અને કવરેજ કરવામાં આવ્યો હતો. નવેમ્બર 1-15, 2022 દરમિયાન, પેન્શન અને પેન્શનર્સ કલ્યાણ વિભાગે આ સમયગાળા દરમિયાન તેના ટ્વિટર એકાઉન્ટમાંથી 214 ટ્વીટ્સ સરક્યુલેટ કર્યા છે. આ ઉપરાંત, આ અભિયાનના અન્ય હિતધારકોએ આ સમયગાળા દરમિયાન 316 ટ્વીટ રીટ્વીટ કર્યા છે. વિભાગ દ્વારા તેના યુટ્યુબ પેજ પર પાંચ વીડિયો પણ અપલોડ કરવામાં આવ્યા હતા.

 

વધતી જતી જાગરૂકતાને લીધે, ચહેરાનું પ્રમાણીકરણ ખૂબ જ લોકપ્રિય બન્યું છે અને DLC પ્રક્રિયાને વ્યાપકપણે સ્વીકારવામાં આવી રહી છે. 15મી નવેમ્બર, 2022 સુધી કેન્દ્ર સરકારના કુલ 21.01 લાખ પેન્શનરો દ્વારા DLCનો સફળતાપૂર્વક ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે, જેમાં ચહેરાના પ્રમાણીકરણ દ્વારા 1.83 લાખ DLC બનાવવામાં આવ્યા છે.

આગામી બે અઠવાડિયામાં, વિભાગ દેશના વિવિધ ભાગોમાં વધુ 22 ડિજિટલ લાઇફ સર્ટિફિકેટ (DLC) જાગૃતિ શિબિરોનું આયોજન કરશે.