‘આત્મનિર્ભર ભારત’ના ધ્યેયને સાકાર કરવામાં પ્લાસ્ટિક ઉદ્યોગ મહત્વની ભૂમિકા ભજવે છે – કેન્દ્રીય મંત્રી નારાયણ રાણે

કેન્દ્રીય સૂક્ષ્મ, લઘુ અને મધ્યમ ઉદ્યોગ મંત્રાલય અને ઓલ ઈન્ડિયા પ્લાસ્ટિક મેન્યુફેક્ચરર્સ એસોસિએશન દ્વારા ગોવામાં બે દિવસીય વૈશ્વિક MSME સમિટનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું. આ કોન્ફરન્સ ભારતીય પ્લાસ્ટિક ઉદ્યોગ માટે USD 5 બિલિયનનું અર્થતંત્ર બનવાની તક છે. કેન્દ્રીય મંત્રી નારાયણ રાણે અને ગોવાના મુખ્યમંત્રી ડૉ. પ્રમોદ સાવંતે આજે બે દિવસીય ગ્લોબલ MSME કોન્ક્લેવનું ઉદ્ઘાટન કર્યું.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

સૂક્ષ્મ, લઘુ અને મધ્યમ ઉદ્યોગોના કેન્દ્રીય પ્રધાન નારાયણ રાણેએ આ પરિષદને વર્ચ્યુઅલ રીતે સંબોધિત કરી હતી. આ પ્રસંગે તેમણે જણાવ્યું હતું કે દેશમાં પ્લાસ્ટિક ઉદ્યોગ અર્થતંત્રનો અભિન્ન અંગ છે. તેમનું માનવું છે કે હાલમાં પ્લાસ્ટિક ક્ષેત્રમાં લગભગ 50,000 ઉદ્યોગો કાર્યરત છે અને આમાંના મોટાભાગના ઉદ્યોગો સૂક્ષ્મ, લઘુ અને મધ્યમ સ્તરના છે. તેમણે કહ્યું કે આ ઉદ્યોગો દેશની અર્થવ્યવસ્થામાં 3.5 લાખ કરોડ રૂપિયાનું યોગદાન આપે છે અને 50,000 થી વધુ લોકો માટે રોજગારીની તકો પેદા કરે છે. તેમણે કહ્યું કે ભારતમાંથી લગભગ 35 હજાર કરોડ રૂપિયાના પ્લાસ્ટિકની નિકાસ થાય છે.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

MSME મંત્રી નારાયણ રાણેએ કહ્યું કે દેશમાં 60 ટકા પ્લાસ્ટિક રિસાયકલ કરવામાં આવે છે, જે વિકસિત દેશો કરતાં વધુ છે. સરકારની ‘મેક ઈન ઈન્ડિયા’, ‘સ્કીલ ઈન્ડિયા’, ‘સ્વચ્છ ભારત’ અને ‘ડિજિટલ ઈન્ડિયા’ પહેલ દ્વારા પ્લાસ્ટિકનું ઉત્પાદન વધી રહ્યું છે. તેમણે કહ્યું કે 2027 સુધીમાં પ્લાસ્ટિક ઉદ્યોગનું વાર્ષિક ટર્નઓવર રૂ. 10 લાખ કરોડનું થવાની ધારણા છે, જેમાં નિકાસ વધીને બે લાખ ટન થશે. કેન્દ્રીય મંત્રીએ કહ્યું કે આ ઉદ્યોગ દ્વારા આગામી પાંચ વર્ષમાં એક કરોડ લોકોને રોજગારીની તકો ઉભી કરવામાં આવશે.

 

 

 

 

શ્રી નારાયણ રાણેએ પ્લાસ્ટિક ઉદ્યોગને પ્રોત્સાહિત કરવા માટે અદ્યતન ટેક્નોલોજી માટે તમામ શક્ય સહયોગ આપવાનો સરકારનો સંકલ્પ વ્યક્ત કર્યો હતો. તેમણે કહ્યું કે ‘આત્મનિર્ભર ભારત’ના વડાપ્રધાનના વિઝનને સાકાર કરવામાં પ્લાસ્ટિક ઉદ્યોગના યોગદાનને નોંધપાત્ર સફળતા મળશે.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

કોન્ફરન્સને સંબોધતા, ગોવાના મુખ્યમંત્રી ડૉ. પ્રમોદ સાવંતે પ્લાસ્ટિક ઉદ્યોગને મુખ્યત્વે કૃષિ ક્ષેત્ર પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવાની અપીલ કરી હતી. તેમણે એમ પણ કહ્યું કે ગોવા સરકાર પ્લાસ્ટિક ઉદ્યોગને શક્ય તમામ મદદ કરશે.

 

 

 

 

બે દિવસીય કોન્ફરન્સ દરમિયાન, નિષ્ણાતો ‘સરકારી ઈ-માર્કેટપ્લેસ દ્વારા પ્લાસ્ટિક ઉદ્યોગ માટેની તકો’, ‘પ્લાસ્ટિક ઉદ્યોગને પ્રોત્સાહન આપવા માટે ભારત સરકારની યોજનાઓ’ અને ‘ભારતીય ટૂલિંગ સેક્ટર’માં નવીનતમ તકનીક’ જેવા વિવિધ વિષયો પર ચર્ચા કરશે.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

ઉદ્ઘાટન સત્રમાં ગોવા સરકારના ઉદ્યોગ મંત્રી મૌવિન ગુડિન્હોએ હાજરી આપી હતી; મયુર શાહ, પ્રમુખ, પ્લાસ્ટિક મેન્યુફેક્ચરર્સ એસોસિએશન ઓફ ઈન્ડિયા; મર્સી ઇપાઓ, સંયુક્ત સચિવ, MSME મંત્રાલય, મનીષ ચઢ્ઢા, સંયુક્ત સચિવ, કેન્દ્રીય વાણિજ્ય મંત્રાલય હાજર હતા.

કોન્ફરન્સમાં 250 થી વધુ ઉદ્યોગો ભાગ લઈ રહ્યા છે, જેમાં ટેક્નોલોજી પ્રદર્શન, B2B મીટિંગ્સ, બિઝનેસ નેટવર્કિંગ, કેસ સ્ટડીઝ, શ્રેષ્ઠ પ્રેક્ટિસ અને પેનલ ચર્ચા જોવા મળશે.