કેન્દ્રીય શિક્ષણ મંત્રી શ્રી ધર્મેન્દ્ર પ્રધાને શ્રી એલ. મુરુગન સાથે “કાશી તમિલ સંગમમ” ની જાહેરાત કરે છે અને નોંધણી પ્રક્રિયા માટે વેબસાઇટ શરૂ કરે છે

કેન્દ્રીય શિક્ષણ અને કૌશલ્ય વિકાસ અને સાહસિકતા મંત્રી શ્રી ધર્મેન્દ્ર પ્રધાને કેન્દ્રીય મત્સ્યોદ્યોગ, ડેરી, પશુપાલન અને માહિતી અને પ્રસારણ રાજ્ય મંત્રી શ્રી એલ. મુરુગને આજે “કાશી તમિલ સંગમમ”ની જાહેરાત કરી છે જે 16મી નવેમ્બરથી 19મી ડિસેમ્બર 2022 દરમિયાન યોજાશે. શ્રી ધર્મેન્દ્ર પ્રધાને “કાશી તમિલ સંગમમ” માટે નોંધણી માટે વેબસાઇટ પણ શરૂ કરી.

 

 

 

 

ભારતીય ભાષા સમિતિ (BBS) સદીઓથી અસ્તિત્વમાં રહેલા તમિલ સંસ્કૃતિ અને કાશી વચ્ચેના વર્ષો જૂના સંબંધોને ફરીથી શોધવા, મજબૂત કરવા અને ઉજવણી કરવા માટે આ પ્રસ્તાવ લઈને આવી છે. વારાણસી (કાશી)માં 16 નવેમ્બરથી 19 ડિસેમ્બર, 2022 દરમિયાન એક મહિનાના “કાશી તમિલ સંગમમ”નું આયોજન કરવામાં આવનાર છે. આ શૈક્ષણિક આદાનપ્રદાન દરમિયાન નિષ્ણાતો/વિદ્વાનો વચ્ચે ભારતીય સંસ્કૃતિના આ બે પ્રાચીન અભિવ્યક્તિઓના વિવિધ પાસાઓ પર સેમિનાર, ચર્ચાઓ વગેરેનું આયોજન કરવામાં આવશે, જેમાં બંને વચ્ચેના સહિયારા મૂલ્યો અને સંબંધોને આગળ લાવવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં આવશે. તેનો સર્વોચ્ચ ઉદ્દેશ્ય જ્ઞાન અને સંસ્કૃતિની આ બે પરંપરાઓને નજીક લાવવાનો, આપણા સહિયારા વારસાની સમજ ઉભી કરવાનો અને આ પ્રદેશો વચ્ચે લોકો વચ્ચેના સંબંધોને મજબૂત કરવાનો છે.

 

 

 

 

પત્રકાર પરિષદને સંબોધતા શ્રી ધર્મેન્દ્ર પ્રધાને કહ્યું કે ભારત સભ્યતાના જોડાણનું પ્રતીક છે. કાશી-તમિલ સંગમમ જ્ઞાન અને સંસ્કૃતિના બે ઐતિહાસિક કેન્દ્રો દ્વારા ભારતની સંસ્કૃતિની સંપત્તિમાં એકતાને સમજવા માટે એક આદર્શ પ્લેટફોર્મ હશે. “એક ભારત, શ્રેષ્ઠ ભારત” ના સમગ્ર માળખા અને ભાવના હેઠળ આયોજિત આ સંગમ પ્રાચીન ભારત અને સમકાલીન પેઢી વચ્ચે સેતુ રચશે. તેમણે કહ્યું કે કાશી સંગમમ જ્ઞાન, સંસ્કૃતિ અને વારસાના આ બે પ્રાચીન કેન્દ્રો વચ્ચેની કડીને ફરીથી જોડશે.

 

 

 

 

શ્રી પ્રધાને માહિતી આપી હતી કે કાશી-તમિલ સંગમ જ્ઞાનના વિવિધ પાસાઓ – સાહિત્ય, પ્રાચીન ગ્રંથો, ફિલસૂફી, આધ્યાત્મિકતા, સંગીત, નૃત્ય, નાટક, યોગ, આયુર્વેદ, હાથશાળ, હસ્તકલા તેમજ આધુનિક નવીનતાઓ, વેપાર વિનિમય, શિક્ષણ અને વિષયો પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં આવશે. જેમ કે નેક્સ્ટ જનરેશન અન્ય ટેકનોલોજી વગેરે. આ વિષયો પર સેમિનાર, ચર્ચા, વ્યાખ્યાન, વર્કશોપ વગેરેનું આયોજન કરવામાં આવશે, જેના માટે સંબંધિત વિષયોના નિષ્ણાતોને આમંત્રિત કરવામાં આવશે. તેમણે કહ્યું કે આ ઇવેન્ટ વિદ્યાર્થીઓ, વિદ્વાનો, શિક્ષણવિદો, વ્યાવસાયિકો વગેરે માટે ભારતીય જ્ઞાન પ્રણાલી, શિક્ષણ અને તાલીમ સંબંધિત પદ્ધતિઓ, કલા અને સંસ્કૃતિ, ભાષા, સાહિત્ય વગેરે સાથે સંબંધિત વિવિધ પાસાઓ વિશે અનોખો શીખવાનો અનુભવ બની રહેશે.

 

 

 

 

 

 

 

આ ચર્ચાઓનો લાભ જ્ઞાનના ક્ષેત્રો સાથે સંકળાયેલા સાચા સાધકોને મળવો જોઈએ. આ સુનિશ્ચિત કરવા માટે, નિષ્ણાતો સિવાય, તમિલનાડુના વિવિધ ભાગોમાંથી વિવિધ જૂથોના સામાન્ય સાધકોને વારાણસી અને તેની આસપાસના પ્રદેશની 8 દિવસની મુલાકાત માટે લાવવામાં આવે છે. સંભવિત રીતે વિદ્યાર્થીઓ, શિક્ષકો, સાહિત્યકારો (લેખકો, કવિઓ, પ્રકાશકો), સાંસ્કૃતિક નિષ્ણાતો, વ્યાવસાયિકો (કલા, સંગીત, નૃત્ય, નાટક, લોકકલા, યોગ, આયુર્વેદ), ઉદ્યોગસાહસિકો, (SME, સ્ટાર્ટ-અપ્સ) ઉદ્યોગપતિઓ, (સમુદાય આવા બાર) વ્યવસાય જૂથો, હોટેલીયર્સ, કારીગરો, હેરિટેજ નિષ્ણાતો (પુરાતત્વવિદો, પ્રવાસ માર્ગદર્શિકાઓ, બ્લોગર્સ, વગેરે, આધ્યાત્મિક, ગ્રામીણ, વિવિધ સંપ્રદાયો સાથે જોડાયેલા સંગઠનો) સહિત જૂથોની ઓળખ કરવામાં આવી છે. આ લોકો શૈક્ષણિક કાર્યક્રમોમાં ભાગ લેશે, તે જ પ્રદેશના વારાણસીના લોકો સાથે વાર્તાલાપ કરશે અને વારાણસી અને તેની આસપાસની મુલાકાત લેશે.

 

 

 

 

એવો પ્રસ્તાવ છે કે તમિલનાડુના વિવિધ ભાગોમાંથી લગભગ 210 લોકોને 8 દિવસના સમયગાળા માટે એક જૂથમાં સામેલ કરવામાં આવી શકે છે. આવા 12 જૂથોમાં લગભગ 2500 લોકો સામેલ થશે અને તેઓ એક મહિનામાં મુસાફરી કરી શકશે.

 

 

 

સંગમમ કાર્યક્રમના અંતે, તમિલનાડુના લોકોને કાશીનો વ્યાપક અનુભવ મળશે અને કાશીના લોકોને ઘટનાઓ, મુલાકાતો, સાથે સંબંધિત અનુભવોના સ્વસ્થ આદાનપ્રદાન દ્વારા તમિલનાડુની સાંસ્કૃતિક સમૃદ્ધિને જાણવાની તક પણ મળશે. વાતચીત, વગેરે.