નવીન રાષ્ટ્રીય શિક્ષણ નીતિ દેશના યુવાનોને વૈશ્વિક રોજગારીની વિપુલ તકો પૂરી પાડશેઃ ઉપરાષ્ટ્રપતિ

રાજ્યપાલ શ્રી આચાર્ય દેવવ્રત અને મુખ્યમંત્રી શ્રી ભૂપેન્દ્ર પટેલની ઉપસ્થિતિમાં રાજ્ય સરકારના શિક્ષણ વિભાગ દ્વારા ગુજરાત નેશનલ લો યુનિવર્સિટી, ગાંધીનગર ખાતે આયોજિત ઉચ્ચ શિક્ષણમાં ઉત્કૃષ્ટતા કાર્યક્રમનું ઉદ્ઘાટન ઉપપ્રમુખ શ્રી જગદીપ ધનખરે કર્યું હતું.

 

 

 

 

 

તેમના સંબોધનમાં ઉપરાષ્ટ્રપતિ શ્રી જગદીપ ધનખરે જણાવ્યું હતું કે આજે દેશવાસીઓ જ્યારે પણ દુનિયાના કોઈપણ ખૂણામાં જાય છે ત્યારે તેઓ ભારતીય હોવાનો ગર્વ અનુભવે છે. દેશના સ્વપ્નદ્રષ્ટા વડાપ્રધાન શ્રી નરેન્દ્ર મોદીના કારણે આ શક્ય બન્યું છે. આજે વિશ્વના ઘણા દેશો ભારત તરફ જોઈ રહ્યા છે અને તેનું અનુકરણ કરી રહ્યા છે અને પોતાના રાષ્ટ્રીય વિકાસ માટે દેશના વડાપ્રધાનના દરેક શબ્દોને ગંભીરતાથી અમલમાં મૂકી રહ્યા છે. પ્રધાનમંત્રી શ્રી નરેન્દ્ર મોદી ઉજ્જવળ વર્તમાન દ્વારા ઉજ્જવળ ભવિષ્યની અનુભૂતિ કરી રહ્યા છે.

 

 

 

 

આઝાદી પહેલા અને પછી ગુજરાતના અનેક લોકોએ રાષ્ટ્ર નિર્માણમાં યોગદાન આપ્યું છે અને અત્યારે પણ ગુજરાતીઓ દેશનું નેતૃત્વ કરી રહ્યા છે, જે ગુજરાત માટે ગૌરવની વાત છે. આજે ગુજરાત રોકાણ અને તક માટે વિશ્વભરમાં પ્રથમ પસંદગી બની ગયું છે. ઈતિહાસનો ઉલ્લેખ કરતાં ઉપરાષ્ટ્રપતિએ કહ્યું કે 33 વર્ષ પહેલાં જ્યારે તેઓ સાંસદ તરીકે સેવા આપતા હતા, ત્યારે સંસદસભ્ય પાસે તેમની પસંદગીની વ્યક્તિઓને 50 ગેસ કનેક્શન ફાળવવાની સત્તા હતી, પરંતુ હંમેશા વિચારશીલ વડાપ્રધાન શ્રી નરેન્દ્ર મોદી, હાંસિયામાં ધકેલાઈ ગયેલા કરોડો ઘરેલું ગેસ કનેક્શન લોકોને વિનામૂલ્યે આપવામાં આવ્યા છે. અગાઉ જિલ્લાની જરૂરિયાતને ધ્યાને રાખીને વીજળી આપવામાં આવતી હતી અને આજે છેવાડાના વિસ્તારોના નાગરિકોને વીજળી પહોંચાડવાનું મજબૂત આયોજન કરવામાં આવ્યું છે. 34 વર્ષ પહેલા જ્યારે મેં અમેરિકામાં સ્ટેચ્યુ ઓફ લિબર્ટીની મુલાકાત લીધી ત્યારે મેં ક્યારેય સપનામાં પણ વિચાર્યું ન હતું કે ભારતમાં આનાથી મોટી પ્રતિમા બનશે. તેમણે કહ્યું કે આજે તેઓ ગુજરાતમાં સરદાર વલ્લભભાઈ પટેલની સૌથી ઊંચી પ્રતિમા ‘સ્ટેચ્યુ ઓફ યુનિટી’ની અદભૂત રચના જોઈને ગર્વ અનુભવે છે. તેણે કહ્યું કે 40 વર્ષ પહેલા મારે રૂ. 6 હજારનું ઉધાર લેવાનું હતું, પરંતુ આજે દેશમાં ઈનોવેશન અને સ્ટાર્ટઅપ માટે મજબૂત ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર તૈયાર કરવામાં આવ્યું છે. ગુજરાતમાં સ્ટાર્ટઅપ, ઇનોવેશન લેબ, ઇન્ક્યુબેટર, સર્ચ, મુખ્યમંત્રી સ્વાવલંબન યોજના જેવી યોજનાઓ દ્વારા વિદ્યાર્થીઓને સંશોધન માટે શિષ્યવૃત્તિ મળી રહી છે. તેણે કહ્યું કે 40 વર્ષ પહેલા મારે રૂ. 6 હજારનું ઉધાર લેવાનું હતું, પરંતુ આજે દેશમાં ઈનોવેશન અને સ્ટાર્ટઅપ માટે મજબૂત ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર તૈયાર કરવામાં આવ્યું છે. ગુજરાતમાં સ્ટાર્ટઅપ, ઇનોવેશન લેબ, ઇન્ક્યુબેટર, સર્ચ, મુખ્યમંત્રી સ્વાવલંબન યોજના જેવી યોજનાઓ દ્વારા વિદ્યાર્થીઓને સંશોધન માટે શિષ્યવૃત્તિ મળી રહી છે. તેણે કહ્યું કે 40 વર્ષ પહેલા મારે રૂ. 6 હજારનું ઉધાર લેવાનું હતું, પરંતુ આજે દેશમાં ઈનોવેશન અને સ્ટાર્ટઅપ માટે મજબૂત ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર તૈયાર કરવામાં આવ્યું છે. ગુજરાતમાં સ્ટાર્ટઅપ, ઇનોવેશન લેબ, ઇન્ક્યુબેટર, સર્ચ, મુખ્યમંત્રી સ્વાવલંબન યોજના જેવી યોજનાઓ દ્વારા વિદ્યાર્થીઓને સંશોધન માટે શિષ્યવૃત્તિ મળી રહી છે.

 

નવી શિક્ષણ નીતિ વિશે વાત કરતાં ઉપરાષ્ટ્રપતિએ કહ્યું કે, આ શિક્ષણ નીતિ માત્ર કોઈ પક્ષ કે સરકારની નીતિ નથી, પરંતુ આ સમગ્ર દેશની શિક્ષણ નીતિ છે, જે ઘણા ઊંડા વિચાર અને સંશોધન બાદ તૈયાર કરવામાં આવી છે, જેમાં પરિણામો.. આગામી દિવસોમાં તે સ્પષ્ટપણે જોવા મળી શકે છે. તેમણે કહ્યું કે, આ નીતિ અને તકનીકી વિકાસને કારણે દેશના વિદ્યાર્થીઓને વિશ્વના કોઈપણ ખૂણે રોજગારીની પૂરતી તકો મળશે.

 

 

 

 

ઉચ્ચ શિક્ષણમાં ઉત્કૃષ્ટતા કાર્યક્રમને ગુજરાત માટે ગૌરવપૂર્ણ દિવસ ગણાવતા રાજ્યપાલ શ્રી આચાર્ય દેવવ્રતે જણાવ્યું હતું કે, દેશના તત્કાલિન મુખ્યમંત્રી અને વડાપ્રધાન શ્રી નરેન્દ્રભાઈની દીર્ઘદ્રષ્ટિપૂર્ણ યોજનાના પરિણામે આજે ગુજરાતે દેશમાં નવા માપદંડો સ્થાપ્યા છે. મોદી. તમામ વિસ્તારો.

 

 

 

 

રાજ્યપાલે કહ્યું કે, આજે ભારત યુવાનોનો દેશ બની રહ્યો છે, વર્તમાન ટેકનોલોજીના યુગમાં દેશ ઝડપથી વિકાસ કરી શકે તે માટે વડાપ્રધાન શ્રી નરેન્દ્ર મોદીએ નવતર પાસાઓના મંત્ર દ્વારા યુવાનોમાં નવા ભારતનું નિર્માણ કરવા આહ્વાન કર્યું છે. જેમ કે બનાવો. પ્રેરિત. ભારતમાં ડિજિટલ ઈન્ડિયા, સ્ટાર્ટઅપ ઈન્ડિયા, જેને આજે આખી દુનિયા સ્વીકારે છે. જેનું પરિણામ આપણે છેલ્લા છ-સાત વર્ષથી જોઈ રહ્યા છીએ. આજે વડાપ્રધાનના માર્ગદર્શન હેઠળ ભારતમાં એર ફાઈટર, હેલિકોપ્ટર બની રહ્યા છે. આજે ભારત આર્મી સાધનોના ઉત્પાદનોની નિકાસ કરી રહ્યું છે જેની આપણે આયાત કરવી પડતી હતી, આ આત્મનિર્ભર ભારતનું શ્રેષ્ઠ ઉદાહરણ છે. ભારતે પણ ફાસ્ટ સ્પીડ વંદે ભારત ટ્રેન શરૂ કરી છે અને બુલેટ ટ્રેન ચાલી રહી છે. આવા અનેક નવતર આયામોને કારણે આજે ભારતનું નામ વિશ્વ સ્તરે વધી રહ્યું છે.

 

 

 

 

તેમણે કહ્યું કે ભારત પહેલો વિશ્વ ગુરુ દેશ હતો, તેનો પુરાવો એ છે કે લોકો અહીં નાલંદા, તક્ષશિલા, વિક્રમશિલા જેવી યુનિવર્સિટીમાં ભણવા આવતા હતા. તેમણે વિશ્વાસ વ્યક્ત કર્યો હતો કે દેશના વડાપ્રધાન શ્રી નરેન્દ્રભાઈ મોદીના નેતૃત્વમાં તૈયાર કરવામાં આવેલી નવી શિક્ષણ નીતિના અમલીકરણ સાથે આજે ભારત ફરીથી વિશ્વ લીડર બનવા તરફ આગળ વધી રહ્યું છે. ગ્રામ્ય વિસ્તારોને ધ્યાનમાં રાખીને તેમણે દેશભરમાં નવી શિક્ષણ નીતિ તૈયાર કરી છે. રાજ્યપાલે સૌને તેનો વ્યવહારિક ઉપયોગ કરીને નવા ભારતના નિર્માણ માટે પ્રતિબદ્ધ બનવા અપીલ કરી હતી.

 

 

 

 

રાજ્યપાલ શ્રી આચાર્ય દેવવ્રતે જણાવ્યું હતું કે, આજે વડાપ્રધાનના માર્ગદર્શન હેઠળ મુખ્યમંત્રી શ્રી ભૂપેન્દ્ર પટેલના નેતૃત્વમાં કૃષિ વિભાગે ગુજરાતમાં કુદરતી ખેતીના અભિયાનને એક જન ચળવળ તરીકે લીધું છે, જે દેશનું ભવિષ્ય ઘડશે. ભાવિ. રાજ્યમાં વીજળી, રોડ, પાણીની સુવિધા પણ અવિરત મળી રહી છે. નર્મદાનું પાણી કચ્છ સુધી પહોંચી ગયું છે. તેમણે વિશ્વાસ વ્યક્ત કર્યો કે નલ સે જલ યોજના હેઠળ પણ દરેક ઘરમાં પીવાનું શુદ્ધ પાણી પૂરું પાડવામાં આવશે.

જે ગુજરાતને વધુ ઉંચાઈ પર લઈ જશે.

 

 

 

 

મુખ્યમંત્રી શ્રી ભૂપેન્દ્ર પટેલે સ્પષ્ટ અભિપ્રાય વ્યક્ત કર્યો કે શિક્ષણ-જ્ઞાન એ રાષ્ટ્ર-રાજ્યના વિકાસનો પાયો છે. તેમણે કહ્યું કે જ્ઞાનનો મહિમા કરીને વડાપ્રધાન શ્રી નરેન્દ્રભાઈ મોદીએ ગુજરાતના શિક્ષણ ક્ષેત્રને વિશ્વસ્તરીય સુવિધાઓથી સજ્જ કર્યું છે.

 

 

 

 

મુખ્‍યમંત્રીશ્રીએ જણાવ્‍યું કે, વડાપ્રધાનશ્રીએ ગુજરાતના યુવાનોને અદ્યતન સુવિધાઓ, ટેકનોલોજી અને માળખાકીય સુવિધાઓ આપી છે જેઓ સમય કરતાં બે ડગલાં આગળ છે. આ સંદર્ભમાં, તેમણે મેક ઈન ઈન્ડિયા, સ્ટાર્ટઅપ ઈન્ડિયા, અટલ ઈનોવેશન મિશન, ડિજિટલ ઈન્ડિયા સહિત આત્મનિર્ભર ભારતના વડા પ્રધાન દ્વારા આપવામાં આવેલ નવીન ખ્યાલને સાકાર કરવામાં ડેમોગ્રાફિક ડિવિડન્ડ અને યુવા શક્તિની ભૂમિકા વિશે વિગતવાર જણાવ્યું. મુખ્‍યમંત્રીશ્રીએ જણાવ્‍યું હતું કે, વડાપ્રધાનશ્રીની આવી દીર્ઘદ્રષ્‍ટિપૂર્ણ યોજનાઓનું જ પરિણામ છે કે ઇનોવેશન અને સ્ટાર્ટઅપની બાબતમાં ગુજરાત દેશમાં અગ્રેસર રાજય છે. રાજ્યમાં 14 હજારથી વધુ સ્ટાર્ટઅપ્સ સફળતાપૂર્વક કાર્યરત થયા છે અને 180થી વધુ ઇન્ક્યુબેટર છે.

 

 

 

 

મુખ્યમંત્રી શ્રી ભૂપેન્દ્ર પટેલે જણાવ્યું કે, ગુજરાત છેલ્લા ત્રણ વર્ષથી સ્ટાર્ટઅપ રેન્કિંગમાં શ્રેષ્ઠ પ્રદર્શન કરનાર રાજ્ય છે, તેમણે કહ્યું કે, રાજ્ય સરકારે આશાસ્પદ યુવાનોની પ્રતિભાને પ્રોત્સાહન આપવા માટે સ્ટુડન્ટ સ્ટાર્ટઅપ ઇનોવેશન પોલિસી 2.0 લોન્ચ કરી છે. તેમણે કહ્યું કે આ માટે 500 કરોડ રૂપિયા ફાળવવામાં આવ્યા છે. તેમણે મુખ્યમંત્રી યુવા સ્વાલંબન યોજનાની ભૂમિકા પણ આપી અને ‘શોધ’ જેવી સહાય યોજનાઓએ અત્યાર સુધીમાં સાડા ત્રણ લાખથી વધુ જરૂરિયાતમંદ વિદ્યાર્થીઓને ઉચ્ચ અભ્યાસ માટે આર્થિક સહાય પૂરી પાડી છે.

 

 

 

 

મુખ્યમંત્રીએ વિશ્વાસ વ્યક્ત કર્યો હતો કે સેન્ટર ઓફ એક્સેલન્સ ફોર ડ્રોન ટેકનોલોજી સ્ટડીઝ, વિવિધ ક્ષેત્રની વિશિષ્ટ યુનિવર્સિટીઓ અને નવી શિક્ષણ નીતિમાં વડાપ્રધાનના માર્ગદર્શન હેઠળ ગુજરાતે લીધેલી પહેલ ગુજરાતને આત્મનિર્ભર ભારત બનાવવા માટે વધુ વેગ આપશે.

 

 

 

 

ભારતના ઉપરાષ્ટ્રપતિ શ્રી જગદીપ ધનખરને મહાત્મા ગાંધી અને લોખંડી પુરૂષ સરદાર પટેલની આ ભૂમિમાં આવકારતા શિક્ષણ મંત્રી શ્રી જીતુ વાઘાણીએ જણાવ્યું હતું કે આ સરકારે ‘વિશ્વાસ થી વિકાસ’ના મંત્રને મહત્વ આપીને તમામ ક્ષેત્રોમાં ઉચ્ચ આયામો હાંસલ કર્યા છે. હહ. શિક્ષણ રાજ્યના આ વિકાસલક્ષી પરિવર્તનમાં શિક્ષણ ક્ષેત્રે પણ ઘણી સિદ્ધિઓ મેળવી છે.

 

 

 

 

હાલમાં રાજ્યમાં 103 યુનિવર્સિટીઓ અને 3000 થી વધુ કોલેજો કાર્યરત છે, જેમાં રાજ્યના વિદ્યાર્થીઓને જ નહીં પરંતુ વિદેશથી આવતા વિદ્યાર્થીઓને પણ શ્રેષ્ઠ ઉચ્ચ અને ટેકનિકલ શિક્ષણ આપવામાં આવી રહ્યું છે.

 

 

 

 

શ્રી જીતુ વાઘાણીએ જણાવ્યું હતું કે આજે ભારતના ઉપરાષ્ટ્રપતિ શ્રી જગદીપ ધનખરે રાજ્યના શિક્ષણ વિભાગ અને GNLU દ્વારા સંયુક્ત રીતે આયોજિત “ઉચ્ચ શિક્ષણમાં શ્રેષ્ઠતા” કાર્યક્રમ હેઠળ ગુજરાતના વિવિધ પ્રોજેક્ટનો શિલાન્યાસ કર્યો હતો અને ઇ-લોન્ચ કર્યો હતો. વધુમાં, 21મી સદીના વૈશ્વિક પડકારોને પહોંચી વળવા અને રાજ્યમાં ગુણવત્તાયુક્ત શિક્ષણ દ્વારા વિદ્યાર્થીઓને આર્થિક પગભર બનાવવાના ઉદ્દેશ્ય સાથે, તેમના દ્વારા ઈ-ગ્રાઉન્ડબ્રેકિંગ માટે રબર, પ્લાસ્ટિક અને કેમિકલ એન્જિનિયરિંગ શાખાના બિલ્ડિંગનો વિકાસ કરવામાં આવ્યો હતો. અને એલડી કોલેજ ઓફ એન્જિનિયરિંગમાં અન્ય ઇમારતો અને ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર જે આપણા બધા માટે ગર્વની વાત છે.

 

 

 

 

મંત્રીશ્રીએ વધુમાં જણાવ્યું હતું કે, રાજ્યના મુખ્યમંત્રી શ્રી ભૂપેન્દ્ર પટેલના માર્ગદર્શન હેઠળ ગુજરાતે નવી શિક્ષણ નીતિના ઝડપી અમલીકરણ માટે ખાસ રોડમેપ તૈયાર કર્યો છે, જે વડાપ્રધાનના શિક્ષણ ક્ષેત્રે ક્રાંતિ લાવવાનું એક સ્વપ્નદ્રષ્ટા પગલું છે. . દેશના મંત્રી શ્રી નરેન્દ્ર મોદી અને ગુજરાત પણ તે દિશામાં આગળ વધી રહ્યા છે.

 

 

 

 

આ પ્રસંગે ઉપપ્રમુખ શ્રી જગદીપ ધનખરે ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર ટેક્નોલોજી રિસર્ચ એન્ડ મેનેજમેન્ટ (IITRAM) અમદાવાદ ખાતે વિવિધ પ્રોજેક્ટનો ડિજિટલ શિલાન્યાસ પણ કર્યો હતો.

 

ડ્રોન ટેક્નોલોજીમાં સેન્ટર ઓફ એક્સેલન્સનું પણ ઈ-લોન્ચ કર્યું. એલડી કોલેજ ઓફ એન્જિનિયરિંગમાં રબર, પ્લાસ્ટિક અને કેમિકલ એન્જિનિયરિંગ શાખાના બાંધકામ અને અન્ય બિલ્ડીંગ અને ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરના વિકાસ માટે ઈ-ગ્રાઉન્ડબ્રેકિંગ પણ કરવામાં આવ્યું હતું. આ ઉપરાંત ડૉ. બાબાસાહેબ આંબેડકર ઓપન યુનિવર્સિટી ખાતે અત્રિ સ્પેશિયલ લર્નિંગ સપોર્ટ સેન્ટર, ગુરુકુલ મોડલ લર્નર સપોર્ટ સેન્ટર અને રિસર્ચ સેન્ટર અને મ્યુઝિયમને પણ ઈ-સમર્પિત કરવામાં આવ્યા છે. આ સાથે સરકારી ઈજનેરી કોલેજ ગાંધીનગરમાં રૂ.1,754 લાખના ખર્ચે બનેલ બિલ્ડીંગનું પણ ઈ-ઉદઘાટન કરવામાં આવ્યું હતું.

 

 

 

 

આ પ્રસંગે ઉપરાષ્ટ્રપતિ દ્વારા કાયદાકીય અને પર્યાવરણીય ક્ષેત્રોમાં સ્ટાર્ટઅપ્સ/ઉદ્યોગ સાહસિકો અને રાજ્યના ન્યાયતંત્રમાં તાજેતરમાં નિયુક્ત થયેલા ન્યાયાધીશોનું સન્માન કરવામાં આવ્યું હતું. શિક્ષણ વિભાગે ઉચ્ચ અને ટેકનિકલ શિક્ષણ કેમ્પસની તમામ સરકારી અને અનુદાનિત કોલેજોને Wi-Fi સુવિધાથી સજ્જ કરી છે. ઇવેન્ટ દરમિયાન ઉપરાષ્ટ્રપતિ દ્વારા વાઇફાઇ સક્ષમતા પહેલ શરૂ કરવામાં આવી હતી.

 

 

 

આ ઉપરાંત, શિક્ષણ વિભાગની સ્ટુડન્ટ સ્ટાર્ટ અપ એન્ડ ઈનોવેશન પોલિસી (SSIP 2.0) 2.0 હેઠળની અનુદાન ઉપરાષ્ટ્રપતિ દ્વારા વિવિધ યુનિવર્સિટીઓના વાઇસ ચાન્સેલરો અને પ્રોવોસ્ટને વિતરણ કરવામાં આવ્યું હતું. જ્યારે મુખ્ય મંત્રી યુવા સ્વાવલંબન યોજના (MYSY)ના લાભાર્થીઓને શિષ્યવૃત્તિ અને SHODH યોજના હેઠળ લાભાર્થીઓને સ્ટાઈપેન્ડનું પણ વિતરણ કરવામાં આવ્યું હતું.

 

 

 

 

શ્રીમતી ડો. સુદેશ ધનખર, રાજ્યના મુખ્ય સચિવ શ્રી પંકજ કુમાર, શિક્ષણ વિભાગના અગ્ર સચિવ શ્રી એસ.જે. હૈદર, જીએનએલયુના કુલપતિ શ્રી એસ. શાંતાકુમાર અને વિવિધ યુનિવર્સિટીઓના કુલપતિઓ, સ્ટાર્ટઅપ સાહસિકો અને વિદ્યાર્થીઓ ઉપસ્થિત રહ્યા હતા.