મેડિસિટી અમદાવાદ ખાતે વડાપ્રધાન રૂ. 1275 કરોડના વિવિધ આરોગ્ય સંબંધિત પ્રોજેક્ટો શરૂ અને અમલમાં મૂકાયા છે

પ્રધાનમંત્રી શ્રી નરેન્દ્રભાઈ મોદી અમદાવાદમાં સિવિલ મેડિસિટીથી ગુજરાતમાં વિવિધ વિશ્વ કક્ષાની અત્યાધુનિક આરોગ્ય સુવિધાઓના સ્વપ્નદ્રષ્ટા. 1275 કરોડની રકમ સાથે આરોગ્ય સંબંધિત વિવિધ પ્રોજેક્ટ્સ અને ખાતમુહૂર્ત કાર્યક્રમનો પ્રારંભ કરતાં જણાવ્યું હતું કે જ્યારે સંસાધનોને સંવેદનશીલ બનાવવામાં આવે ત્યારે તેનો ઉપયોગ પરિણામલક્ષી બની શકે છે. જેનો લાભ ગરીબ, મધ્યમ વર્ગ, મહિલાઓ અને બાળકોને મળી રહે છે. ઇન્દ્રિયોને સંસાધનો સાથે જોડતા સાધનો સેવાનું ઉત્તમ માધ્યમ બને છે.

 

 

 

 

વડા પ્રધાને વધુમાં જણાવ્યું હતું કે શિક્ષણ અને આરોગ્ય એવા બે ક્ષેત્રો છે જેમાં માત્ર વર્તમાન જ નહીં પણ ભવિષ્યને પણ સુરક્ષિત કરવાની ક્ષમતા છે.

 

 

 

 

અમદાવાદ સિવિલ મેડિસિટી ખાતે વિવિધ આરોગ્ય પ્રોજેક્ટ્સનું ઉદ્ઘાટન કરતાં વડા પ્રધાને જણાવ્યું હતું કે અમદાવાદ-ગુજરાતમાં વિશ્વની સૌથી અદ્યતન તબીબી સુવિધા ઘરવતી મેડિસિટીની કામગીરી સાથે અમદાવાદ આજે મેડિકલ ટુરિઝમનું હબ બની ગયું છે. મેડિસિટી એ માત્ર હેલ્થકેર સંસ્થા નથી પણ ગુજરાતની તાકાતનું પ્રતીક પણ છે.

 

 

 

 

આ પ્રસંગે વડાપ્રધાને 850 પથારીવાળી દેશની સૌથી મોટી કિડની હોસ્પિટલ, ગુજરાત કેન્સરના 1-C બ્લોક અને યુએન ખાતે સિવિલ મેડિસિન એન્ડ રિસર્ચ ઇન્સ્ટિટ્યૂટનું ઉદ્ઘાટન કર્યું હતું. મહેતા ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ કાર્ડિયોલોજી એન્ડ રિસર્ચ સેન્ટર, સોલા સિવિલ હોસ્પિટલ પરિસરમાં નવી સુપર સ્પેશિયાલિટી હોસ્પિટલ, ભિલોડા અને અંજારમાં સબ ડિસ્ટ્રિક્ટ હોસ્પિટલ અને અસારવા સિવિલ કોમ્પ્લેક્સમાં મેડિકલ ગર્લ્સ હોસ્ટેલ અને રેનબસેરાનું નવનિર્મિત બિલ્ડિંગનું લોકાર્પણ કર્યું હતું.

 

 

 

 

તેમણે રાજ્ય સરકારના “એક ગુજરાત-એક ડાયાલિસિસ” કાર્યક્રમ હેઠળ રાજ્યમાં કુલ 188 ડાયાલિસિસ કેન્દ્રો અને 22 (20-20) ડે કેર કિમોથેરાપી કેન્દ્રો અને કુલ 270 મફત ડાયાલિસિસ કેન્દ્રોનું ઉદ્ઘાટન કર્યું હતું. ગુજરાત ડાયાલિસિસ પ્રોગ્રામ (GDP) હેઠળ નવા 188 ડાયાલિસિસ કેન્દ્રો કાર્યરત કરવામાં આવ્યા હતા.

 

 

 

 

વડા પ્રધાને વધુમાં જણાવ્યું હતું કે 20 વર્ષ પહેલાં રાજ્યની વ્યવસ્થા અનેક રોગોની ઝપેટમાં હતી. આરોગ્ય ક્ષેત્રે અપૂરતી સુવિધાઓ, શિક્ષણ પ્રણાલીનો અભાવ, વીજળીનો અભાવ, પાણીની અછત, કથળતી કાયદો અને વ્યવસ્થા અને ખાસ કરીને મતબેંકની રાજનીતિએ ગુજરાતના વિકાસમાં અવરોધ ઊભો કર્યો છે. પરંતુ આરોગ્ય સુવિધાઓની સાથે સાથે સમાજ વ્યવસ્થામાં સુધારો કરીને અને ડોકટરો જેવો કેરિંગ અભિગમ અપનાવીને ગુજરાતને વિકાસના પંથે લઈ જવાનું કામ કર્યું છે.

 

 

 

 

આ અંગે વિસ્તૃત માહિતી આપતાં તેમણે જણાવ્યું હતું કે, સર્જરી દ્વારા જૂની સરકારી વ્યવસ્થાઓમાં મોટાપાયે ફેરફાર, દવાના રૂપમાં નવી પ્રણાલીઓ બનાવવાના રોજબરોજના પ્રયાસો અને સંભાળના રૂપમાં સંભાળને કારણે સમસ્યાઓ અને પીડામાંથી રાહત મેળવવા માટે સંવેદનશીલતા અને સંવેદનશીલતા વધી છે. લોકો. પારદર્શિતા સાથે કામ કર્યું. આ યજ્ઞથી ગુજરાત આજે સુવિધાઓમાં અગ્રેસર બન્યું છે.

 

વન અર્થ, વન હેલ્થ મિશનનો ઉલ્લેખ કરતા વડાપ્રધાને કહ્યું કે જો આપણે આ વિઝન સાથે કામ કરીશું તો જ વિશ્વ સમૃદ્ધ થશે. કોરોનાના સમયમાં, જ્યારે ઘણા દેશોમાં રસીનો એક પણ ડોઝ ઉપલબ્ધ ન હતો, ત્યારે આ અભિગમ સાથે, અમે વિશ્વના ઘણા દેશોમાં સ્વદેશી રસી પહોંચાડી, જ્યાં તેની જરૂર હતી. ભારતે સર્વગ્રાહી અભિગમ સાથે કોરોના સામેની લડાઈમાં બહુપક્ષીય પ્રયાસો કર્યા છે.

 

 

 

 

છેલ્લા 20 વર્ષમાં રાજ્યમાં સર્જાયેલી તબીબી સુવિધાઓનો ઉલ્લેખ કરતાં વડાપ્રધાને કહ્યું કે, 20 વર્ષ પહેલાં રાજ્યમાં માત્ર 9 મેડિકલ કોલેજો હતી, આજે 36 મેડિકલ કોલેજો કાર્યરત થઈ છે. જેમાં અગાઉ યુજી, પીજીની 2200 બેઠકો હતી જે આજે વધીને 8500 થઈ છે.

 

 

 

 

ગુજરાતમાં વિકસિત વર્ક કલ્ચરના પરિણામે દેશભરમાં વિકાસના કામો હાથ ધરવામાં આવ્યા હતા જેના પરિણામે 8 વર્ષમાં દેશમાં 22 નવી એઈમ્સ શરૂ થઈ છે. જેમાંથી એક એઈમ્સ ગુજરાતના રાજકોટમાં પણ કાર્યરત થઈ ગઈ છે. તે જ સમયે, સરકારી હોસ્પિટલમાં 15,000 પથારીઓ હતી, જે આજે વધીને 60,000 થઈ ગઈ છે. આટલું જ નહીં. ગુજરાતમાં PHC, CHC અને વેલનેસ સેન્ટરનું મજબૂત નેટવર્ક વિકસાવવામાં આવ્યું છે.

 

 

 

 

ભવિષ્યમાં મેડિકલ, ફાર્મા, બાયોટેક રિસર્ચ ક્ષેત્રે ગુજરાતનો ધ્વજ ફરકાવવાનો વિશ્વાસ વ્યક્ત કરતાં વડાપ્રધાને કહ્યું કે આજે રાજ્યમાં 188 ડાયાલિસિસ સેન્ટર અને 22 ડે કેર કેમો થેરાપી સેન્ટર કાર્યરત થયા છે, જે આરોગ્ય અને સુખાકારીમાં વધારો કરશે. . લોકોની સુખાકારી. દેશના દરેક જિલ્લામાં ડાયાલિસિસ સેન્ટર શરૂ કરવાના પ્રયાસો હાથ ધરવામાં આવ્યા છે.

 

 

 

 

સંસાધનો સાથે સંવેદનશીલતાનો સમન્વય થાય ત્યારે સંસાધનો સેવાનું ઉત્તમ સાધન બની જાય છે તેનો ઉલ્લેખ કરીને તેમણે કહ્યું કે ગુજરાતમાં ચિરંજીવી યોજના, ખિલખિલત યોજના, મિશન ઇન્દ્રધનુષ, માતૃવંદના યોજનાના અસરકારક અમલીકરણના પ્રયાસોથી માતા અને બાળ મૃત્યુદરમાં ઘટાડો થયો છે. બેટી બચાવો, બેટી પઢાવો અભિયાનના પરિણામે દેશના ઈતિહાસમાં પ્રથમ વખત છોકરાઓની સરખામણીમાં છોકરીઓની સંખ્યામાં વધારો થયો છે.

 

 

 

 

દ્વિ-એન્જિન સરકાર તરફથી નાગરિકોને મળતા લાભોનો ઉલ્લેખ કરતાં તેમણે કહ્યું કે, વિશ્વની સૌથી મોટી આરોગ્ય વીમા કવચ અને ગુજરાતની મા યોજના, પ્રધાનમંત્રી જન આરોગ્ય યોજનાનું સંકલન ગુજરાતના ગરીબ અને મધ્યમ વર્ગના પરિવારોના આરોગ્યમાં વધારો કરી રહ્યું છે. . આજે તેમની ચિંતાઓને દૂર કરીને

 

,

 

 

 

 

આ પ્રસંગે મુખ્યમંત્રી શ્રી ભૂપેન્દ્ર પટેલે જણાવ્યું હતું કે, વડાપ્રધાન શ્રી નરેન્દ્રભાઈ મોદીએ રૂ. વિવિધ પ્રોજેક્ટ માટે 1275 કરોડ રૂપિયાની ભેટ આપવામાં આવી છે. શ્રી નરેન્દ્રભાઈ મોદી એવા જન નેતા છે જે લોકોની જરૂરિયાતો જાણે છે અને તેમને જરૂરી સુવિધાઓ પૂરી પાડવા માટે સમયબદ્ધ આયોજન કરે છે. તેમણે કહ્યું કે આજે આપણે જે આધુનિક તબીબી વ્યવસ્થા જોઈ રહ્યા છીએ તે શ્રી નરેન્દ્રભાઈની દીર્ઘદ્રષ્ટિને કારણે છે.

મુખ્યમંત્રીએ વધુમાં જણાવ્યું હતું કે, શ્રી નરેન્દ્રભાઈએ સારવાર સુવિધામાં માનવીય અભિગમ અપનાવ્યો છે. આ અભિગમને કારણે જ આજે અમદાવાદ મેડિસિટી પાસે અદ્યતન સિવિલ હોસ્પિટલ અને મેડિકલ કોલેજ, કિડની હોસ્પિટલ, કેન્સર હોસ્પિટલ, હાર્ટ હોસ્પિટલ અને નર્સિંગ કોલેજ છે. મેડિસિટીએ દર્દીના સગાંઓ માટે રહેવાની અને ભોજનની ઉત્તમ સગવડ પણ કરી છે. એટલું જ નહીં, અહીં ડોકટરો, મેડિકલ વિદ્યાર્થીઓ માટે આવાસ, નવી લેબોરેટરી સહિતનું આધુનિક ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર વિકસાવવામાં આવ્યું છે.

 

 

 

 

રાજ્યના આરોગ્ય માળખા વિશે વાત કરતાં મુખ્યમંત્રીએ કહ્યું કે, વડાપ્રધાનના નેતૃત્વમાં ગુજરાતની વિકાસયાત્રાની સાથે અમદાવાદ સિવિલ મેડિકલ સિટીનો પણ વિકાસ થયો છે. જ્યારથી શ્રી નરેન્દ્રભાઈ મોદીએ ગુજરાતના મુખ્યમંત્રી તરીકેનો કાર્યભાર સંભાળ્યો છે ત્યારથી તેમણે અમદાવાદ સિવિલ હોસ્પિટલ સહિત રાજ્યના આરોગ્ય માળખાને મજબૂત કરવા માટે પહેલ કરી છે. તેમણે કહ્યું કે અસારવાની આ દવા સામાન્ય લોકો માટે આરોગ્ય સેવાઓનો લાભ લેવા માટે ‘ઓલ ઇન વન સેન્ટર’ બની ગઈ છે.

 

 

 

 

કોવિડ દરમિયાન સરકાર દ્વારા કરવામાં આવેલી કામગીરીનો ઉલ્લેખ કરતાં મુખ્યમંત્રીએ જણાવ્યું હતું કે, શ્રી નરેન્દ્રભાઈના નેતૃત્વમાં રાજ્યનું સમગ્ર આરોગ્ય તંત્ર કોવિડ રોગચાળા સામે લડવા માટે તૈનાત હતું, આ મેડિસિટી-સિવિલ હોસ્પિટલે વિશેષ યોગદાન આપ્યું છે. , આટલું જ નહીં, દેશમાં સ્વદેશી એન્ટિ-કોરોના રસી બનાવવામાં આવી હતી અને વડાપ્રધાનના નેતૃત્વમાં વિશ્વનું સૌથી મોટું રસીકરણ અભિયાન હાથ ધરવામાં આવ્યું હતું, જેમાં ગુજરાત દરેક સ્તરે અગ્રેસર રહ્યું છે.

 

 

 

 

વિશ્વની સૌથી મોટી આરોગ્ય યોજના આયુષ્માન ભારત યોજનાનો ઉલ્લેખ કરતાં મુખ્યમંત્રીએ જણાવ્યું હતું કે, ભારત સરકાર અને ગુજરાત સરકારની ડબલ એન્જિન સરકારના પરિણામે આજે 2700 જેટલી વિવિધ આરોગ્ય સેવાઓ દર્દીઓને કેશલેસ પૂરી પાડવામાં આવી રહી છે. ગુજરાતમાં 3000 હોસ્પિટલો.

 

 

 

 

સમારોહની શરૂઆતમાં, પ્રધાનમંત્રીએ મુખ્યમંત્રી અને અન્ય મહાનુભાવોની હાજરીમાં સિવિલ મેડિસિનનાં મોડલનું નિરીક્ષણ કર્યું હતું.

 

 

 

 

પ્રધાનમંત્રીએ ડાયાલિસિસ અને ડે-કેર કીમોથેરાપી કરાવી રહેલા દર્દીઓ સાથે વાતચીત કરી હતી. મોરવા હડફના દર્દી ખેડૂત શ્રી ભીમસિંહ બારીયા, જૂનાગઢના મુકેશકુમાર સંઘવી અને વઘઈના મનોજભાઈ ચૌધરીએ તેમના સ્વાસ્થ્ય વિશે પૂછપરછ કરી તેમના સ્વસ્થ જીવનની શુભેચ્છા પાઠવી હતી.

 

 

 

આ પ્રસંગે આરોગ્ય મંત્રી શ્રી હૃષીકેશભાઈ પટેલ, સામાજિક ન્યાય અને અધિકારીતા મંત્રી શ્રી પ્રદીપભાઈ પરમાર, માર્ગ બાંધકામ અને કુટીર ઉદ્યોગ રાજ્ય મંત્રી શ્રી જગદીશ વિશ્વકર્મા, આરોગ્ય રાજ્ય મંત્રી શ્રી નિમિષાબહેન સુથાર, સંસદસભ્ય અને નવસારીના સાંસદ અને પ્રદેશ અધ્યક્ષ શ્રી એચ. સીઆર. પાટીલ, ધારાસભ્ય, અમદાવાદ શહેરના મેયર કિરીટભાઈ પરમાર, મુખ્ય સચિવ પંકજ કુમાર, આરોગ્ય વિભાગના અધિક મુખ્ય સચિવ મનોજ અગ્રવાલ, સિવિલ મેડિસિન નિયામક, ડીન, અધિક્ષક, મેડિકલ વિભાગના વડા, દેશભરમાંથી નિષ્ણાત તબીબો ઉપસ્થિત રહ્યા હતા. રાજ્ય અને સિવિલ મેડીસીનના આરોગ્ય કર્મચારીઓ અને મોટી સંખ્યામાં નાગરિકો ઉપસ્થિત રહ્યા હતા.