પ્રધાનમંત્રીએ રૂ.ની વિવિધ આરોગ્ય સુવિધાઓનું ઉદ્ઘાટન અને શિલાન્યાસ કર્યો હતો. અમદાવાદમાં મેડિસિટીમાંથી 1275 કરોડ

ગુજરાતમાં વિવિધ વિશ્વ કક્ષાની અત્યાધુનિક આરોગ્ય સુવિધાઓના સ્વપ્નદ્રષ્ટા, વડાપ્રધાન શ્રી નરેન્દ્ર મોદીએ રૂ.ની વિવિધ આરોગ્ય સુવિધાઓનું ઉદ્ઘાટન અને શિલાન્યાસ કર્યું. અમદાવાદમાં સિવિલ મેડિસિટીમાંથી 1275 કરોડ. તેમણે કહ્યું કે ઇન્દ્રિયો જ્યારે સાધનસામગ્રી સાથે જોડાયેલી હોય છે ત્યારે સાધનસામગ્રી સેવાનું ઉત્તમ માધ્યમ બની જાય છે. જેનો લાભ ગરીબ, મધ્યમ વર્ગ, મહિલાઓ અને બાળકોને મળી રહે છે.

 

શિક્ષણ અને આરોગ્ય એવા બે ક્ષેત્રો છે જે માત્ર વર્તમાન જ નહીં પણ ભવિષ્યને પણ સુરક્ષિત કરવાની ક્ષમતા ધરાવે છે.

 

અમદાવાદ મેડિકલ ટુરિઝમનું કેન્દ્ર બની ગયું છે, મેડિસિટી વિશ્વની સૌથી અદ્યતન તબીબી સુવિધા તરીકે સેવા આપે છે. મેડિસિટી એ માત્ર હેલ્થકેર સંસ્થા નથી પણ ગુજરાતની તાકાતનું પ્રતીક પણ છે.

 

પ્રધાનમંત્રીએ 850 પથારીઓ, ગુજરાત કેન્સરના 1-સી બ્લોક અને સંશોધન સંસ્થા યુએન મહેતા કાર્ડિયોલોજી એન્ડ રિસર્ચ સેન્ટરની નવનિર્મિત ઇમારત સાથેની અત્યાધુનિક સુવિધાઓ સાથે દેશની સૌથી મોટી કિડની હોસ્પિટલનો શિલાન્યાસ કર્યો હતો. સિવિલ દવા. સોલા સિવિલ હોસ્પિટલ સંકુલમાં નવી સુપર સ્પેશિયાલિટી હોસ્પિટલ, ભિલોડા અને અંજારમાં સબ ડિસ્ટ્રિક્ટ હોસ્પિટલ અને અસારવા સિવિલ કેમ્પસમાં મેડિકલ ગર્લ્સ હોસ્ટેલ અને રેનબસેરાનો શિલાન્યાસ.

 

પ્રધાનમંત્રીએ રાજ્ય સરકારના “એક ગુજરાત-એક ડાયાલિસિસ” કાર્યક્રમ હેઠળ રાજ્યના જિલ્લા મુખ્યાલયમાં કુલ 188 ડાયાલિસિસ કેન્દ્રો અને 22 (22) ડે કેર કિમોથેરાપી કેન્દ્રો અને કુલ 270 મફત ડાયાલિસિસ કેન્દ્રોનું ઉદ્ઘાટન કર્યું હતું. . નવા 188 ડાયાલિસિસ કેન્દ્રો સાથે ગુજરાત ડાયાલિસિસ પ્રોગ્રામ (GDP) હેઠળ રાજ્ય.

 

વડા પ્રધાને વધુમાં જણાવ્યું હતું કે 20 વર્ષ પહેલાં રાજ્યની વ્યવસ્થા અનેક રોગોની ઝપેટમાં હતી. આરોગ્ય ક્ષેત્રે અપૂરતી સુવિધાઓ, શિક્ષણ પ્રણાલીનો અભાવ, વીજળીનો અભાવ, પાણીની અછત, કથળતી કાયદો અને વ્યવસ્થા અને ખાસ કરીને મતબેંકની રાજનીતિએ ગુજરાતના વિકાસમાં અવરોધ ઊભો કર્યો છે. પરંતુ આરોગ્ય સુવિધાઓની સાથે સાથે સમાજ વ્યવસ્થામાં સુધારો કરીને અને ડોકટરો જેવો કેરિંગ અભિગમ અપનાવીને ગુજરાતને વિકાસના પંથે લઈ જવાનું કામ કર્યું છે.

 

વન અર્થ, વન હેલ્થ મિશનનો ઉલ્લેખ કરતા વડાપ્રધાને કહ્યું કે જો આપણે આ અભિગમ સાથે કામ કરીશું તો વિશ્વ સમૃદ્ધ થશે. કોરોનાના સમયમાં, જ્યારે ઘણા દેશોમાં રસીનો એક પણ ડોઝ ઉપલબ્ધ ન હતો, ત્યારે આ અભિગમ સાથે, અમે વિશ્વના ઘણા દેશોમાં રસી પહોંચાડી જ્યાં તેની જરૂર હતી. ભારતે સર્વગ્રાહી અભિગમ સાથે કોરોના સામેની લડાઈમાં બહુપક્ષીય પ્રયાસો કર્યા છે.

 

છેલ્લા 20 વર્ષમાં રાજ્યમાં તબીબી ક્ષેત્રે સર્જાયેલી સુવિધાઓનો ઉલ્લેખ કરતાં વડાપ્રધાને કહ્યું કે, 20 વર્ષ પહેલાં રાજ્યમાં માત્ર 9 મેડિકલ કોલેજો હતી, આજે 36 મેડિકલ કોલેજો કાર્યરત થઈ ગઈ છે. જેમાં અગાઉ યુજી, પીજીની 2200 બેઠકો હતી જે આજે વધીને 8500 થઈ છે.

 

ગુજરાતમાં વિકસિત વર્ક કલ્ચરના આધારે દેશભરમાં વિકાસના કામો પણ હાથ ધરવામાં આવ્યા હતા, જેના પરિણામે દેશમાં 8 વર્ષમાં 22 નવી એઈમ્સ શરૂ કરવામાં આવી છે. જેમાંથી એક એઈમ્સ ગુજરાતના રાજકોટમાં પણ કાર્યરત થઈ ગઈ છે. તે જ સમયે, સરકારી હોસ્પિટલમાં 15,000 પથારીઓ હતી, જે આજે વધીને 60,000 થઈ ગઈ છે. એટલું જ નહીં, ગુજરાતમાં PHC, CHC અને વેલનેસ સેન્ટરનું મજબૂત નેટવર્ક બનાવવામાં આવ્યું છે.

 

આજે રાજ્યમાં 188 ડાયાલિસિસ સેન્ટર અને 22 ડે કેર કીમોથેરાપી સેન્ટર કાર્યરત છે જેનાથી લોકોના સ્વાસ્થ્યમાં સુધારો થશે. દેશના દરેક જિલ્લામાં ડાયાલિસિસ સેન્ટર શરૂ કરવાના પ્રયાસો હાથ ધરવામાં આવ્યા છે.

 

ગુજરાતમાં ચિરંજીવી યોજના, ખિલખિલત યોજના, મિશન ઇન્દ્રધનુષ, માતૃવંદના યોજનાના અસરકારક અમલીકરણના પ્રયાસોને કારણે માતા અને બાળ મૃત્યુદરમાં ઘટાડો થયો છે. બેટી બચાવો, બેટી પઢાવો અભિયાનના પરિણામે દેશના ઈતિહાસમાં પ્રથમ વખત છોકરાઓની સરખામણીમાં છોકરીઓની સંખ્યામાં વધારો થયો છે.

 

ડબલ એન્જિન સરકારથી નાગરિકોને મળતા લાભોનો ઉલ્લેખ કરતા પીએમએ કહ્યું કે વિશ્વની સૌથી મોટી આરોગ્ય વીમા કવચ અને ગુજરાતની મા યોજના, પ્રધાનમંત્રી જન આરોગ્ય યોજનાના સંકલનથી આજે ગરીબ અને મધ્યમ લોકોની આરોગ્ય સુખાકારીમાં વધારો થયો છે. ગુજરાતનો વર્ગ. પરિવારોની ચિંતાઓને સંબોધતા.

 

ગુજરાતના મુખ્યમંત્રી શ્રી ભૂપેન્દ્ર પટેલે જણાવ્યું હતું કે વડાપ્રધાન શ્રી નરેન્દ્ર મોદીએ ગુજરાતના લોકોને આરોગ્ય, સુરક્ષા અને કલ્યાણ માટે 1275 કરોડના વિવિધ પ્રોજેક્ટની ભેટ આપી છે. શ્રી નરેન્દ્રભાઈ મોદી એવા જન નેતા છે જે લોકોની જરૂરિયાતો જાણે છે અને તેમને જરૂરી સુવિધાઓ પૂરી પાડવા માટે સમયબદ્ધ આયોજન કરે છે. આજે છે

હું જે આધુનિક તબીબી પ્રણાલી જોઈ રહ્યો છું તે શ્રી નરેન્દ્ર મોદીના વિઝનને કારણે છે.

 

શ્રી પટેલે વધુમાં જણાવ્યું હતું કે, વડાપ્રધાને સારવાર સુવિધામાં માનવીય અભિગમ અપનાવ્યો છે. આ અભિગમને કારણે જ આજે અમદાવાદ મેડિસિટી પાસે અદ્યતન સિવિલ હોસ્પિટલ અને મેડિકલ કોલેજ, કિડની હોસ્પિટલ, કેન્સર હોસ્પિટલ, હાર્ટ હોસ્પિટલ અને નર્સિંગ કોલેજ છે. મેડિસિટીએ દર્દીના સગાંઓ માટે રહેવાની અને ભોજનની ઉત્તમ સગવડ પણ કરી છે. એટલું જ નહીં, અહીં ડોકટરો, મેડિકલ વિદ્યાર્થીઓ માટે આવાસ, નવી લેબોરેટરી સહિતનું આધુનિક ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર વિકસાવવામાં આવ્યું છે.

 

વડાપ્રધાનના નેતૃત્વમાં ગુજરાતની વિકાસયાત્રા સાથે અમદાવાદ સિવિલ મેડિસિટીનો વિકાસ પણ એકરુપ બન્યો છે. જ્યારથી શ્રી નરેન્દ્ર મોદીએ ગુજરાતના મુખ્યમંત્રી તરીકેનો કાર્યભાર સંભાળ્યો છે ત્યારથી તેમણે અમદાવાદ સિવિલ હોસ્પિટલ સહિત રાજ્યના આરોગ્ય માળખાને મજબૂત કરવા માટે પહેલ કરી છે. અસારવાની દવા સામાન્ય લોકો માટે આરોગ્ય સેવાઓનો લાભ લેવા માટે ‘ઓલ ઇન વન સેન્ટર’ બની ગઈ છે.

 

આ મેડિસિટી-સિવિલ હોસ્પિટલે કોવિડ રોગચાળા સામે લડવા વડાપ્રધાનના નેતૃત્વમાં રાજ્યની સમગ્ર આરોગ્ય વ્યવસ્થામાં વિશેષ યોગદાન આપ્યું છે. આટલું જ નહીં, દેશમાં સ્વદેશી એન્ટિ-કોરોના રસી બનાવવામાં આવી હતી અને વડાપ્રધાનના નેતૃત્વમાં વિશ્વનું સૌથી મોટું રસીકરણ અભિયાન હાથ ધરવામાં આવ્યું હતું, જેમાં ગુજરાત દરેક સ્તરે અગ્રેસર રહ્યું છે.

 

વિશ્વની સૌથી મોટી આરોગ્ય યોજના આયુષ્માન ભારત યોજનાનો ઉલ્લેખ કરતાં મુખ્યમંત્રીએ જણાવ્યું હતું કે, ભારત સરકાર અને ગુજરાત સરકારની ડબલ એન્જિન સરકારના પરિણામે આજે 2700 જેટલી વિવિધ આરોગ્ય સેવાઓ દર્દીઓને કેશલેસ પૂરી પાડવામાં આવી રહી છે. ગુજરાતમાં 3000 હોસ્પિટલો.

વડા પ્રધાને મુખ્ય પ્રધાન અને અન્ય મહાનુભાવો સાથે સિવિલ મેડિસિન મોડેલનું નિરીક્ષણ કર્યું હતું.

 

વડાપ્રધાને ડાયાલિસિસ અને ડે-કેર કીમોથેરાપીના દર્દીઓ સાથે ભાવનાત્મક સંવાદ કર્યો હતો. તેમણે દર્દી ખેડૂત શ્રી સાથે વાતચીત કરી. મોરવા હડફના ભીમસિંહ બારીયા, જૂનાગઢના મુકેશકુમાર સંઘવી અને વઘઈના મનોજભાઈ ચૌધરીએ તેમને સ્વસ્થ જીવનની શુભેચ્છા પાઠવી હતી.

 

આ પ્રસંગે આરોગ્ય મંત્રી શ્રી રૂષિકેશ પટેલ, સામાજિક ન્યાય અને અધિકારીતા મંત્રી શ્રી પ્રદીપ પરમાર, માર્ગ અને મકાન અને કુટીર ઉદ્યોગ રાજ્ય મંત્રી શ્રી જગદીશ વિશ્વકર્મા, આરોગ્ય રાજ્ય મંત્રી શ્રી નિમિષાબેન સુથાર, નવસારીના સાંસદ અને પ્રદેશ પક્ષ પ્રમુખ શ્રી સી.આર. , MLA, અમદાવાદના મેયર કિરીટભાઈ પરમાર, મુખ્ય સચિવ પંકજ કુમાર, આરોગ્ય વિભાગના અધિક મુખ્ય સચિવ મનોજ અગ્રવાલ, સિવિલ મેડિસિન નિયામક, ડીન, અધિક્ષક, મેડિકલ વિભાગના વડા, દેશભરમાંથી નિષ્ણાત તબીબો ઉપસ્થિત રહ્યા હતા. રાજ્ય અને સિવિલ મેડિસિનના આરોગ્ય કર્મચારીઓ અને નાગરિકો મોટી સંખ્યામાં ઉપસ્થિત રહ્યા હતા.