PM 9 થી 11 ઓક્ટોબર સુધી ગુજરાતની મુલાકાતે આવશે

પ્રધાનમંત્રી શ્રી નરેન્દ્ર મોદી 9 થી 11 ઓક્ટોબર સુધી ગુજરાતની મુલાકાત લેશે અને ત્યારબાદ 11 ઓક્ટોબરે મધ્યપ્રદેશની મુલાકાત લેશે.

 

 

 

 

 

વડાપ્રધાન 9 ઓક્ટોબરે સાંજે 5.30 કલાકે મહેસાણાના મોઢેરા ખાતે વિવિધ પ્રોજેક્ટનું ઉદ્ઘાટન અને શિલાન્યાસ કરશે. આ પછી તેઓ લગભગ 6:45 વાગ્યે મોઢેશ્વરી માતાના મંદિરમાં દર્શન અને પૂજા કરશે, ત્યારબાદ તેઓ લગભગ 7:30 વાગ્યે સૂર્ય મંદિર જશે.

 

 

 

 

વડાપ્રધાન 10 ઓક્ટોબરના રોજ સવારે 11 વાગ્યે ભરૂચ ખાતે વિવિધ પ્રોજેક્ટ રાષ્ટ્રને સમર્પિત કરશે અને તેનું ઉદ્ઘાટન કરશે અને મોદી બપોરે 3:15 વાગ્યે અમદાવાદમાં શૈક્ષણિક સંકુલનું ઉદ્ઘાટન કરશે. આ પછી શ્રી મોદી સાંજે 5.30 કલાકે જામનગરમાં વિવિધ પ્રોજેક્ટનું ઉદ્ઘાટન અને શિલાન્યાસ કરશે.

 

 

 

 

વડાપ્રધાન 11 ઓક્ટોબરે બપોરે 2:15 કલાકે અમદાવાદની સિવિલ હોસ્પિટલ અસારવા ખાતે વિવિધ પ્રોજેક્ટનું ઉદ્ઘાટન અને શિલાન્યાસ કરશે, ત્યારબાદ તેઓ ઉજ્જૈનના શ્રી મહાકાલેશ્વર મંદિરની મુલાકાત લેશે, જ્યાં તેઓ સાંજે 5 વાગ્યે દર્શન અને પૂજા કરશે. . આ પછી, તેઓ લગભગ 6.30 વાગ્યે શ્રી મહાકાલ લોકને રાષ્ટ્રને સમર્પિત કરશે અને સાંજે 7.15 વાગ્યે ઉજ્જૈનમાં જાહેર કાર્યક્રમમાં હાજરી આપશે.

 

 

 

 

મહેસાણામાં વડાપ્રધાન

 

 

 

 

વડાપ્રધાન એક જાહેર સભાની અધ્યક્ષતા કરશે અને મોઢેરા, મહેસાણા ખાતે રૂ. 3900 કરોડથી વધુના પ્રોજેક્ટ માટે ઉદ્ઘાટન અને શિલાન્યાસ કરશે.

 

 

 

 

વડાપ્રધાન મોઢેરા ગામને ભારતનું પ્રથમ રાઉન્ડ ધ ક્લોક સૌર ઉર્જાથી ચાલતા ગામ તરીકે જાહેર કરશે. આ પ્રકારનો આ પહેલો પ્રોજેક્ટ છે જે મોઢેરા શહેરમાં સૌર ઉર્જાથી ચાલતા સૂર્ય મંદિરના વડાપ્રધાનના વિઝનને પૂર્ણ કરે છે. આમાં રહેણાંક અને સરકારી ઇમારતો પર ગ્રાઉન્ડ માઉન્ટેડ સોલાર પાવર પ્લાન્ટ્સ અને 1300 થી વધુ રૂફટોપ સોલાર સિસ્ટમનો સમાવેશ થાય છે. આ તમામ બેટરી એનર્જી સ્ટોરેજ સિસ્ટમ (BESS) સાથે સંકલિત છે. આ પ્રોજેક્ટ દર્શાવે છે કે કેવી રીતે ભારતની પુનઃપ્રાપ્ય ઉર્જા શક્તિ પાયાના સ્તરે લોકોને સશક્ત કરી શકે છે.

 

 

 

 

વડાપ્રધાન દ્વારા રાષ્ટ્રને સમર્પિત કરાયેલા આ પ્રોજેક્ટ્સમાં અમદાવાદ-મહેસાણા ગેજ કન્વર્ઝન પ્રોજેક્ટ, સાબરમતી-જગુદાન સેક્શનનું ગેજ કન્વર્ઝન; ઓઇલ એન્ડ નેચરલ ગેસ કોર્પોરેશનનો નંદાસન જીઓલોજિકલ ઓઇલ પ્રોડક્શન પ્રોજેક્ટ; ખેરવાથી શિંગોડા તળાવ સુધી સુજલામ સુફલામ કેનાલ પ્રોજેક્ટ; ધરોઈ ડેમ આધારિત વડનગર ખેરાલુ અને ધરોઈ ક્લસ્ટર ઈમ્પ્રૂવમેન્ટ સ્કીમ; બેચરાજી મોઢેરા-ચાણસ્મા રાજ્ય ધોરીમાર્ગના એક વિભાગને ફોર-લેનિંગ; ઊંજા-દાસજ ઉપેરા લાડોલ (ભાંખર એપ્રોચ રોડ) ના એક વિભાગને વિસ્તૃત કરવાનો પ્રોજેક્ટ; સરદાર પટેલ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ પબ્લિક એડમિનિસ્ટ્રેશન (SPIPA) મહેસાણા ખાતે પ્રાદેશિક તાલીમ કેન્દ્રની નવી ઇમારત અને મોઢેરા ખાતેના સૂર્ય મંદિરનું પ્રોજેક્શન મેપિંગ અને અન્ય યોજનાઓનો સમાવેશ થાય છે.

 

 

 

 

વડા પ્રધાન પાટણથી ગોઝારિયા સુધીના રાષ્ટ્રીય ધોરીમાર્ગ-68ના એક વિભાગને ચાર માર્ગીય બનાવવા સહિત વિવિધ પ્રોજેક્ટનો શિલાન્યાસ પણ કરશે; મહેસાણા જિલ્લાના જોટાણા તાલુકાના ચાલસણ ગામમાં વોટર ટ્રીટમેન્ટ પ્લાન્ટનું બાંધકામ; દૂધસાગર ડેરીમાં નવા ઓટોમેટિક મિલ્ક પાવડર પ્લાન્ટ અને UHT મિલ્ક કાર્ટન પ્લાન્ટની સ્થાપના; જનરલ હોસ્પિટલ મહેસાણાનો પુનઃવિકાસ અને પુનઃનિર્માણ; અને મહેસાણા અને ઉત્તર ગુજરાતના અન્ય જિલ્લાઓ માટે રિવેમ્પ્ડ ડિસ્ટ્રિબ્યુશન એરિયા સ્કીમ (RDSS) સહિતની અન્ય યોજનાઓ.

 

 

 

 

જાહેર કાર્યક્રમ બાદ વડાપ્રધાન મોઢેશ્વરી માતાના મંદિરે દર્શન અને પૂજા પણ કરશે. વડાપ્રધાન સૂર્ય મંદિરની પણ મુલાકાત લેશે જ્યાં તેઓ સુંદર પ્રોજેક્શન મેપિંગ શોના સાક્ષી બનશે.

 

 

 

 

ભરૂચમાં વડાપ્રધાન

 

 

 

 

વડાપ્રધાન ભરૂચમાં રૂ. 8000 કરોડથી વધુના ખર્ચના વિવિધ પ્રોજેક્ટનું ઉદ્ઘાટન અને શિલાન્યાસ કરશે.

 

 

 

 

ફાર્માસ્યુટિકલ ક્ષેત્રે ભારતને આત્મનિર્ભર બનાવવાની દિશામાં વધુ એક પગલું ભરતાં પ્રધાનમંત્રી જંબુસર ખાતે બલ્ક ડ્રગ પાર્કનો શિલાન્યાસ કરશે. વર્ષ 2021-22માં, દવાઓની કુલ આયાતમાં આ દવાઓનો હિસ્સો 60 ટકાથી વધુ હતો. આ પ્રોજેક્ટ આયાત અવેજી સુનિશ્ચિત કરવામાં અને ભારતને બલ્ક દવાઓમાં આત્મનિર્ભર બનવામાં મદદ કરવામાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવશે. વડાપ્રધાન દહેજ ખાતે ‘ડીપ સી પાઈપલાઈન પ્રોજેક્ટ’નો શિલાન્યાસ પણ કરશે, જે ઔદ્યોગિક વસાહતોમાંથી ટ્રીટેડ વેસ્ટ વોટરના નિકાલમાં મદદ કરશે. અન્ય પ્રોજેક્ટ કે જેના માટે વડાપ્રધાન શિલાન્યાસ કરશે તેમાં અંકલેશ્વર એરપોર્ટનો ફેઝ-1 અને અંકલેશ્વર અને પાનોલી ખાતે મલ્ટી-લેવલ ઔદ્યોગિક શેડના વિકાસનો સમાવેશ થાય છે, જે MSME ક્ષેત્રને પ્રોત્સાહન આપશે.

 

 

 

 

વડાપ્રધાન વિવિધ ઔદ્યોગિક ઉદ્યાનોના વિકાસ માટે શિલાન્યાસ પણ કરશે. જેમાં વાલિયા (ભરૂચ), અમીરગઢ (બનાસકાંઠા), ચકલિયા (દાહોદ) અને વનાર (છોટા ઉદેપુર) ખાતે સ્થાપવામાં આવનાર ચાર આદિવાસી ઔદ્યોગિક ઉદ્યાનોનો સમાવેશ થાય છે; મુડેથા (બનાસકાંઠા) ખાતે એગ્રો ફૂડ પાર્ક; કાકવાડી દાંતી (વલસાડ) ખાતે સી ફૂડ પાર્ક; અને ખાંડીવાવ (મહિસાગર) ખાતે MSME પાર્કનું બાંધકામ.

 

 

 

 

આ ઈવેન્ટ દરમિયાન, વડાપ્રધાન અનેક પ્રોજેક્ટ રાષ્ટ્રને સમર્પિત કરશે જે રસાયણ ક્ષેત્રને પ્રોત્સાહન આપશે. તેઓ દહેજ ખાતે 130 મેગાવોટ કો-જનરેશન પાવર પ્લાન્ટ સાથે સંકલિત 800 TPD કોસ્ટિક સોડા પ્લાન્ટનું ઉદ્ઘાટન કરશે. આ સાથે, તેઓ દહેજ ખાતેના હાલના કોસ્ટિક સોડા પ્લાન્ટના વિસ્તરણનું પણ ઉદ્ઘાટન કરશે, જેની ક્ષમતા 785 MT/દિવસથી વધારીને 1310 MT/દિવસ કરવામાં આવી છે. વડાપ્રધાન દહેજ ખાતે વાર્ષિક એક લાખ મેટ્રિક ટનથી વધુ ક્લોરોમિથેનનું ઉત્પાદન કરવાના પ્રોજેક્ટનું પણ ઉદ્ઘાટન કરશે. વડાપ્રધાન દ્વારા રાષ્ટ્રને સમર્પિત કરવામાં આવનાર અન્ય પ્રોજેક્ટ્સમાં દહેજ ખાતે હાઈડ્રાઈઝિન હાઈડ્રેટ પ્લાન્ટનો સમાવેશ થાય છે જે ઉત્પાદનની આયાત અવેજીમાં મદદ કરશે. વધુમાં અથવા IOCL દહેજ-કોયલી પાઈપલાઈન પ્રોજેક્ટ, ભરૂચ ભૂગર્ભ ગટર અને STP કામો અને ઉમલા આસા પાનેથા રોડને પહોળો અને મજબૂત બનાવવો.

 

 

 

 

અમદાવાદમાં વડાપ્રધાન

 

 

 

 

10 ઓક્ટોબરે વડાપ્રધાન મોદી શિક્ષા સંકુલના પ્રથમ તબક્કાનું ઉદ્ઘાટન કરશે, જે જરૂરિયાતમંદ વિદ્યાર્થીઓ માટે શૈક્ષણિક સંકુલ છે. આ પ્રોજેક્ટ વિદ્યાર્થીઓના સર્વાંગી વિકાસ માટે સુવિધાઓ પ્રદાન કરવામાં મદદ કરશે.

 

 

 

 

11 ઓક્ટોબરના રોજ, વડાપ્રધાન અમદાવાદની સિવિલ હોસ્પિટલ અસારવા ખાતે આશરે રૂ. 1300 કરોડના ખર્ચે વિવિધ આરોગ્ય સંભાળ સુવિધાઓનું ઉદ્ઘાટન અને શિલાન્યાસ કરશે. આ પ્રોજેક્ટ્સમાં નવી અને સુધારેલી કાર્ડિયાક કેર સુવિધાઓનું નિર્માણ અને ઉદ્ઘાટન અને યુએન મહેતા ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ કાર્ડિયોલોજી એન્ડ રિસર્ચ સેન્ટરમાં નવી હોસ્ટેલ બિલ્ડિંગનો સમાવેશ થાય છે; ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ કિડની ડિસીઝ એન્ડ રિસર્ચ સેન્ટરની નવી હોસ્પિટલ બિલ્ડીંગ; જેમાં ગુજરાત કેન્સર એન્ડ રિસર્ચ ઇન્સ્ટિટ્યૂટના નવા બિલ્ડીંગના ઉદ્ઘાટનનો પણ સમાવેશ થાય છે. વડાપ્રધાન ગરીબ દર્દીઓના પરિવારોને આવાસની સુવિધા પૂરી પાડતા આશ્રય ગૃહનો શિલાન્યાસ પણ કરશે.

 

 

 

 

જામનગરમાં વડાપ્રધાન

 

 

 

 

વડાપ્રધાન જામનગરમાં રૂ. 1460 કરોડથી વધુના પ્રોજેક્ટનું ઉદ્ઘાટન અને શિલાન્યાસ કરશે. આ પ્રોજેક્ટ્સ સિંચાઈ, પાવર, વોટર સપ્લાય અને શહેરી ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર સાથે સંબંધિત છે.

 

 

 

 

PM સૌરાષ્ટ્ર અવતાર સિંચાઈ (SAUNI) યોજના લિંક 3 (અંદ ડેમથી સોનમતી ડેમ), સૌની સ્કીમ લિંક 1 (Ud-1 ડેમથી સાની ડેમ) પેકેજ 5 અને હરીપર 40 મેગાવોટ સોલાર પીવી પ્રોજેક્ટના પેકેજ 7નું ઉદ્ઘાટન કરશે.

 

 

 

 

વડાપ્રધાન દ્વારા જે પ્રોજેક્ટનો શિલાન્યાસ કરવામાં આવશે તેમાં કાલાવડ/જામનગર તાલુકાની કાલાવડ ગ્રુપ ઓગમેન્ટેશન વોટર સપ્લાય સ્કીમ, મોરબી-માળીયા-જોડિયા ગ્રુપ, લાલપુર બાયપાસ જંકશન ફ્લાયઓવર બ્રિજ, હાપા માર્કેટ યાર્ડ રેલ્વે ક્રોસિંગ અને ગટર કલેક્શન પાઇપલાઇનનું નવીનીકરણનો સમાવેશ થાય છે. અને પમ્પિંગ સ્ટેશન.

 

 

 

 

ઉજ્જૈનમાં વડાપ્રધાન

 

 

 

 

વડાપ્રધાન શ્રી મહાકાલ લોક રાષ્ટ્રને સમર્પિત કરશે. શ્રી મહાકાલ લોક પ્રોજેક્ટનો પ્રથમ તબક્કો શ્રદ્ધાળુઓને વિશ્વસ્તરીય આધુનિક સુવિધાઓ પૂરી પાડીને મંદિરની મુલાકાતે આવતા યાત્રિકોના અનુભવને યાદગાર બનાવવામાં મદદ કરશે. આ પ્રોજેક્ટનો ઉદ્દેશ્ય સમગ્ર પ્રદેશમાં ભીડ ઘટાડવાનો છે અને હેરિટેજ માળખાના સંરક્ષણ અને પુનઃસંગ્રહ પર વિશેષ ભાર આપવાનો છે. આ પ્રોજેક્ટ હેઠળ મંદિર સંકુલનું સાત વખત વિસ્તરણ કરવામાં આવશે. આ સમગ્ર પ્રોજેક્ટનો કુલ ખર્ચ આશરે 850 કરોડ રૂપિયા છે. મંદિરમાં હાલના શ્રદ્ધાળુઓની સંખ્યા, જે વાર્ષિક આશરે 1.5 કરોડ છે, તે બમણી થવાની ધારણા છે. આ પ્રોજેક્ટના વિકાસનું આયોજન બે તબક્કામાં કરવામાં આવ્યું છે.

 

 

 

મહાકાલ માર્ગમાં 108 સ્તંભો (સ્તંભો) છે જે ભગવાન શિવના આનંદ તાંડવ સ્વરૂપ (નૃત્ય સ્વરૂપ)ને દર્શાવે છે. મહાકાલ માર્ગ પર ભગવાન શિવના જીવનને દર્શાવતી અનેક ધાર્મિક શિલ્પો સ્થાપિત કરવામાં આવી છે. માર્ગની બાજુમાં ભીંતચિત્રો શિવપુરાણની વાર્તાઓ પર આધારિત છે જેમાં સર્જન કાર્ય, ગણેશનો જન્મ, સતી અને દક્ષની વાર્તાઓ વગેરેનો સમાવેશ થાય છે. 2.5 હેક્ટરમાં ફેલાયેલો, પ્લાઝા વિસ્તાર કમળના તળાવથી ઘેરાયેલો છે અને તેમાં ફુવારાની સાથે શિવની મૂર્તિ છે. આર્ટિફિશિયલ ઈન્ટેલિજન્સ અને સર્વેલન્સ કેમેરાની મદદથી ઈન્ટીગ્રેટેડ કમાન્ડ એન્ડ કંટ્રોલ સેન્ટર દ્વારા સમગ્ર સંકુલનું ચોવીસ કલાક મોનિટરિંગ કરવામાં આવશે.