મોર્ગન સ્ટેન્લીનું અનુમાન, RBI આગામી નાણાકીય નીતિની બેઠકમાં 50 Bpsનો વધારો કરી શકે છે રેપો રેટ

રિઝર્વ બેંક ઓફ ઈન્ડિયા પણ તેની આગામી પોલિસી મીટિંગમાં રેપો રેટમાં 50 bps સુધીનો વધારો કરી શકે છે અને સમગ્ર વિશ્વમાં કેન્દ્રીય બેંકો દ્વારા સતત ફુગાવા અને કડક પગલાં લેવામાં આવી રહ્યા છે. વૈશ્વિક રોકાણ અને નાણાકીય સેવા કંપની મોર્ગન સ્ટેનલીએ આ આશંકા વ્યક્ત કરી છે.

 

મોર્ગન સ્ટેન્લીએ તેના અહેવાલમાં અંદાજ લગાવ્યો હતો

 

મોર્ગન સ્ટેન્લી તરફથી કહેવામાં આવ્યું છે કે, અગાઉ અમે વ્યાજ દરોમાં 35 bps ના વધારાની અપેક્ષા રાખતા હતા, પરંતુ વધતી જતી મોંઘવારી અને વિશ્વની અન્ય કેન્દ્રીય બેંકો દ્વારા તેની સાથે વ્યવહાર કરવા માટે કડક પગલાં લેવાને કારણે, RBI રેપો રેટમાં પણ વધારો કરી શકે છે. ગ્લોબલ ફર્મે એક રિપોર્ટમાં કહ્યું છે કે, અમારા મતે ભારતીય સેન્ટ્રલ બેંક રેપો રેટમાં 50 bpsનો વધારો કરી શકે છે. આ રિપોર્ટ અનુસાર ટર્મિનલ રેપો રેટ વધારીને 6.5 % કરવામાં આવી શકે છે.

 

RBIની મોનેટરી પોલિસીની બેઠક 28 થી 30 સપ્ટેમ્બર દરમિયાન યોજાશે

 

જણાવી દઈએ કે, RBIની નાણાકીય નીતિ પર ત્રણ દિવસીય બેઠક આ મહિનાની 28 થી 30 સપ્ટેમ્બર દરમિયાન યોજાશે. વિશ્વભરની કેન્દ્રીય બેંકોના વલણને ધ્યાનમાં રાખીને, RBIએ અત્યાર સુધી મોંઘવારીનો સામનો કરવા માટે રેપો રેટ વધારવાનો નિર્ણય કર્યો છે. આ વર્ષે અત્યાર સુધીમાં RBIએ ત્રણ વખત રેપો રેટમાં 140 બેસિસ પોઈન્ટનો વધારો કર્યો છે. હાલમાં રેપો રેટ 5.40% છે જે પ્રી-કોરોના લેવલ 5.15 કરતા વધારે છે. RBI એ સુનિશ્ચિત કરવા પર પણ ધ્યાન કેન્દ્રિત કરી રહી છે કે ફુગાવાનો દર RBI દ્વારા નિર્ધારિત લક્ષ્યની અંદર રહે.

 

જાન્યુઆરી 2022 પછી મોંઘવારી સતત વધી રહી છે

 

મોર્ગન સ્ટેનલીએ પોતાના રિપોર્ટમાં કહ્યું છે કે જાન્યુઆરી 2022થી એપ્રિલ સિવાય દેશમાં મોંઘવારી દર મહિને 6 થી 7 %ની વચ્ચે રહી છે. રિપોર્ટમાં એમ પણ કહેવામાં આવ્યું છે કે અમે સપ્ટેમ્બર મહિનામાં ફુગાવો 7.1% થી 7.4% ની રેન્જમાં રહેવાની અપેક્ષા રાખીએ છીએ કારણ કે ખાદ્યપદાર્થોના ભાવમાં સતત વધારો થઈ રહ્યો છે. મોર્ગન સ્ટેનલીના અનુસાર જાન્યુઆરી અને ફેબ્રુઆરી 2023માં ફુગાવામાં થોડી રાહત મળી શકે છે, પરંતુ તે નિશ્ચિત છે કે તેનો દર 6 %થી ઉપર રહેશે.

 

ઓગસ્ટમાં રિટેલ ફુગાવો 7 % પર પહોંચી ગયો

જણાવી દઈએ કે, ખાદ્ય ચીજવસ્તુઓની કિંમતોમાં વધારાને કારણે દેશમાં છૂટક મોંઘવારી જુલાઈમાં 6.71% થી વધીને ઓગસ્ટ મહિનામાં 7% થઈ ગઈ છે. રિટેલ ફુગાવો સતત આઠમા મહિને RBIના સહનશીલતા બેન્ડથી ઉપર રહ્યો હતો. જણાવી દઈએ કે, RBI માટે મોંઘવારી દરને બેથી છ %ની રેન્જમાં રાખવો જરૂરી છે. ઉલ્લેખનીય છે કે, દર વર્ષે ડાંગર સહિત અન્ય ખાદ્ય ચીજોની વાવણીમાં ઘટાડો થવાને કારણે દેશમાં ખાદ્યપદાર્થોની મોંઘવારી વધી રહી છે.