અરવલ્લી જિલ્લાના ઐતિહાસિક સાંસ્કૃતિક વારસાને દર્શાવવા સાંસ્કૃતિક કાર્યક્રમનું આયોજન

સ્વાતંત્ર્ય પર્વની પૂર્વ સંધ્યાએ અરવલ્લી જિલ્લાના મોડાસા ખાતે આયોજિત સાંસ્કૃતિક કાર્યક્રમ ‘મોંગી મિરાત મોડાસા’માં ગુજરાતના રાજ્યપાલ શ્રી આચાર્ય દેવવ્રતે જિલ્લાના મહાનુભાવોનું સન્માન કર્યું હતું. રાજ્યપાલે કહ્યું કે શ્રેષ્ઠ ભાવિ પેઢી જ એક મહાન રાષ્ટ્રનું નિર્માણ કરી શકે છે. તેમણે બાળકોને સંસ્કારી, સ્વસ્થ, સશક્ત અને જ્ઞાની બનાવવા માટે સંકલ્પબદ્ધ થવા દરેકને અનુરોધ કર્યો હતો.

 

 

 

 

 

રાજ્યપાલે સ્વાતંત્ર્ય સંગ્રામમાં અરવલ્લી જિલ્લાના યોગદાનનો પુનરોચ્ચાર કરીને ‘હૃદય નહીં, તે પથ્થર છે જેમાં માતૃભૂમિની ભાવના નથી’ અને 76માં સ્વતંત્રતા દિવસની ઉજવણીની પૂર્વ સંધ્યાએ શહીદોને શ્રદ્ધાંજલિ આપી હતી.

 

 

 

 

તેમણે જિલ્લાના તમામ નાગરિકોને અરવલ્લી જિલ્લાની સ્થાપનાના દસમા વર્ષની શુભકામનાઓ પણ પાઠવી હતી. રાજ્યપાલે આ તહેવારને શહીદો પ્રત્યે કૃતજ્ઞતા વ્યક્ત કરવાનો તહેવાર ગણાવ્યો હતો.

 

 

 

 

અરવલ્લી જિલ્લામાં સ્વાતંત્ર્ય દિનની રાજ્યકક્ષાની ઉજવણીનું આયોજન કરવામાં આવી રહ્યું છે ત્યારે સ્વાતંત્ર્ય પર્વ નિમિત્તે અરવલ્લીના ઐતિહાસિક અને સાંસ્કૃતિક વારસાને ઉજાગર કરતા સાંસ્કૃતિક કાર્યક્રમનું જિલ્લા મથક મોડાસા ખાતે આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું. આ કાર્યક્રમમાં મુખ્યમંત્રી શ્રી ભૂપેન્દ્ર પટેલ ઉપસ્થિત રહ્યા હતા. ,

 

 

 

 

અરવલી જિલ્લો આ વર્ષે આઝાદીના અમૃત મહોત્સવની ઉજવણી કરી રહ્યો છે. આ સ્વાતંત્ર્ય પર્વને વિકાસનો પર્વ બને તે માટે મુખ્યમંત્રીએ વનબંધુની ભેટ સ્વરૂપે આજે કેટલીક મહત્વની જાહેરાતો કરી છે, જે મુજબ શામળાજીને પવિત્ર યાત્રાધામ તરીકે જાહેર કરવામાં આવ્યું છે. આગામી દિવસોમાં શામળાજી મંદિરમાં શરૂ કરવામાં આવશે. ભિલોડા અને મેઘરજ તાલુકામાં સિંચાઈની સુવિધા માટે મેશ્વો ડેમમાંથી લિફ્ટ ઈરીગેશન દ્વારા પાણી પહોંચાડવા માટે 75 કરોડની યોજના મંજૂર કરવામાં આવી છે. આ લિફ્ટ ઇરીગેશન યોજનાથી ભિલોડા, મેઘરજ ખાડી તાલુકાના 31 તળાવો ભરવામાં આવશે. મુખ્યમંત્રીએ વિશેષ ગ્રાન્ટની પણ જાહેરાત કરી હતી. જિલ્લાના વિકાસ માટે પાંચ કરોડ રૂપિયા

 

 

 

 

સ્વાતંત્ર્ય પર્વની શુભકામનાઓ આપતાં મુખ્યમંત્રીશ્રીએ જણાવ્યું કે, વડાપ્રધાન શ્રી નરેન્દ્રભાઇ મોદીની પ્રેરણાથી દેશભરમાં સ્વાતંત્ર્યનો અમૃત મહોત્સવ ઉજવાઇ રહ્યો છે. આજે પણ આપણે એ દેશભક્તિનું વાતાવરણ યાદ કરીએ છીએ.

 

 

 

 

આઝાદી પ્રાપ્ત કરવામાં અરવલ્લી જિલ્લાના યોગદાનનો ઉલ્લેખ કરતાં મુખ્યમંત્રીએ જણાવ્યું હતું કે, મથુરદાસ ગાંધી, નટવરલાલ ગાંધી, ચુનીલાલ ભાઈ, મોહનલાલ ગાંધી, સુરજીભાઈ સોલંકી, પુરુષોત્તમદાસ શાહ જેવા દેશભક્તોએ આઝાદી માટે બલિદાન આપ્યું હતું. તેમણે આ જિલ્લાના આવા દેશભક્ત સપૂતોને શ્રદ્ધાંજલિ આપી હતી. મુખ્યમંત્રીએ બ્રિટિશ સરકારના પાયાને હચમચાવી દેનાર આ જિલ્લાની મહિલા શક્તિના પ્રતીક એવા દાંડી યાત્રા અને મીઠા સત્યાગ્રહમાં મણિબહેનના યોગદાનની પણ પ્રશંસા કરી હતી.

 

 

 

 

દેશની આઝાદી માટે સર્વસ્વ બલિદાન આપનાર બહાદુર દેશભક્તોની સ્મૃતિમાં વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ દરેક ઘરે ત્રિરંગો ફરકાવ્યો હતો તે વાતનો ઉલ્લેખ કરીને મુખ્યમંત્રીએ કહ્યું કે દેશના 1 કરોડ ઘરોમાં અમે તિરંગો લહેરાવીશું. નક્કી કરવામાં આવે છે. 13 થી 15 ઓગસ્ટ સુધી રાજ્યએ આ નિર્ણયમાં અરવલ્લી જિલ્લાના યોગદાનની પ્રશંસા કરી હતી.

 

 

 

 

મુખ્યમંત્રીએ જણાવ્યું કે, તત્કાલિન મુખ્યમંત્રી શ્રી નરેન્દ્રભાઈ મોદીએ રાજ્યના સર્વાંગી વિકાસના નામે 15 ઓગસ્ટ, 2013ના રોજ આ જિલ્લાની રચના કરી હતી અને અરવલ્લી જિલ્લો તેની સ્થાપનાના 10મા વર્ષમાં પ્રવેશ્યો છે તે ગૌરવની વાત છે. નોંધપાત્ર પ્રયાસો કરીને. આઝાદી અમૃત મહોત્સવના આ સ્વાતંત્ર્ય દિને વિકાસના પંથે કદમ માંડીએ. અરવલ્લી જિલ્લા સહિત સમગ્ર ગુજરાત છેલ્લા બે દાયકાથી વડાપ્રધાન શ્રી નરેન્દ્રભાઈના નેતૃત્વ અને માર્ગદર્શનનો લાભ લઈ રહ્યું છે. એટલું જ નહીં, ડબલ એન્જિનવાળી સરકારના બે ફાયદાઓએ ગુજરાતને વિકાસ માટે રોલ મોડલ બનાવ્યું છે.

 

 

 

 

વડાપ્રધાને જે વિકાસની રાજનીતિની શરૂઆત કરી હતી તે જ માર્ગે ચાલીને આપણે ગુજરાતને વિશ્વમાં વિકાસનો માપદંડ બનાવવો પડશે. તેમણે કહ્યું કે અમારી સરકાર સમાજના દરેક વ્યક્તિ, ગરીબ, વંચિત, પીડિતના વિકાસના મંત્ર સાથે સમર્પિત છે.

 

 

 

 

રાજ્યના દરેક ક્ષેત્રે વિકાસનો ઉલ્લેખ કરતાં મુખ્યમંત્રીએ કહ્યું કે, ગુજરાતે કૃષિ અને પશુપાલન જેવી માળખાકીય સુવિધાઓની સાથે પાણી, આરોગ્ય, શિક્ષણ, ઉદ્યોગ અને સેવા ક્ષેત્રે વૈશ્વિક પ્રગતિ કરી છે. બે દાયકા પહેલા રાજ્યમાં માત્ર 26 ટકા ઘરોમાં જ નળનું પાણી હતું. પ્રધાનમંત્રી શ્રી નરેન્દ્ર મોદી દ્વારા શરૂ કરાયેલ જલ જીવન મિશનના પરિણામે આજે 97 ટકા ઘરોમાં નળનું પાણી મળે છે. અમે છેલ્લા બે દાયકામાં 1.5 લાખથી વધુ ચેકડેમ બનાવ્યા છે. વડાપ્રધાને 3.5 લાખ ખેડૂતોને કૃષિ સિંચાઈનો લાભ આપ્યો છે. આઝાદીના અમૃત મહોત્સવના અવસર પર, પ્રધાનમંત્રી શ્રી નરેન્દ્ર મોદીએ દરેક જિલ્લામાં 75 અમૃત સરોવરોનું નિર્માણ કરવાનું આહ્વાન કર્યું છે. આવા 663 તળાવો પૂર્ણ થયા હોવાનો મુખ્યમંત્રીએ વિશ્વાસ વ્યક્ત કર્યો હતો. જેના કારણે ગુજરાતમાં જળ સંચયની સાથે ગામડાઓની સુંદરતામાં પણ વધારો થશે.

 

 

 

 

મુખ્‍યમંત્રીશ્રીએ જણાવ્‍યું કે, વડાપ્રધાનશ્રીની પ્રેરણાથી આપણે આઝાદીના અમૃત મહોત્સવની ઉજવણી કરી રહ્યા છીએ. આ ઉત્સવનો અર્થ એક નવા ભારત, આત્મનિર્ભર ભારત, પ્રગતિશીલ ભારતનું નિર્માણ કરવાનો સંકલ્પ છે. આ સંકલ્પોને સાકાર કરવા માટે રાષ્ટ્ર પ્રત્યે સમર્પણ સાથે મળીને કામ કરવાનું આહવાન કરતાં તેમણે કહ્યું કે, “આ 76મો સ્વતંત્રતા દિવસ એક ભારત શ્રેષ્ઠ ભારત બનાવવા માટે આ સંકલ્પને સાકાર કરવામાં નવો ઉત્સાહ, નવી ચેતના, નવી ઉર્જા લઈને આવ્યો છે”. આત્મનિર્ભર ગુજરાતથી નિર્ભર ભારત.

 

 

 

 

આ પ્રસંગે રાજ્યપાલ અને મુખ્યમંત્રીના હસ્તે ‘અરવલી ની અસ્મિતા વિકાસ વાટિકા’ અને ‘આપુ અનિરુ અરવલી પુસ્તક’નું વિમોચન કરવામાં આવ્યું હતું. આ ઉપરાંત અરવલ્લી જિલ્લાની વિવિધ ક્ષેત્રોમાં શ્રેષ્ઠ અને યોગદાન આપનાર 17 સંસ્થાઓનું સન્માન કરવામાં આવ્યું હતું.

 

 

 

આ પ્રસંગે ઈન્ચાર્જ ડી મંત્રી શ્રી કુબેર ડીંડોર, ધારાસભ્ય, મુખ્ય સચિવ શ્રી પંકજ કુમાર, રાજ્ય પોલીસ વડા શ્રી આશિષ ભાટિયા, અરવલ્લી જિલ્લા કલેક્ટર ડૉ. નરેન્દ્ર કુમાર મીના, રાજ્ય સરકારના અધિકારીઓ, અરવલ્લી નગરપાલિકાના સભ્યો, સ્વાતંત્ર્ય સેનાનીઓ અને જિલ્લાના મહાનુભાવો ઉપસ્થિત રહ્યા હતા. .