સ્વતંત્રતાનું અમૃત

ભારતની આઝાદીના 75 વર્ષની ઉજવણીના અમૃત મહોત્સવ (AKAM)ના ભાગરૂપે, ભારતીય નૌકાદળના જહાજો દ્વારા દરેક ખંડમાં (એન્ટાર્કટિકા સિવાય) વિદેશી બંદરોની સ્મારક મુલાકાતો હાથ ધરવામાં આવે છે. વિગતો નીચે મુજબ છે:-

 

ઓર્ડર

 

ખંડ

 

આરામ સ્થળ/દેશ

 

નૌકાદળનું જહાજ

 

 

 

 

એશિયા

 

મસ્કત, ઓમાન

 

ચેન્નાઈ, બેતવા

 

સિંગાપુર

 

સરયુ

 

 

આફ્રિકા

 

મોમ્બાસા, કેન્યા

 

ત્રિકાંડ

 

જી.

 

ઓસ્ટ્રેલિયા

 

પર્થ, ઓસ્ટ્રેલિયા

 

સુમેધા

 

ડી.

 

ઉત્તર અમેરિકા

 

સાન ડિએગો, યુએસએ

 

સાતપુરા

 

ડી.

 

દક્ષિણ અમેરિકા

 

રિયો ડી જાનેરો, બ્રાઝિલ

 

કંપ

 

f

 

યુરોપ

 

લંડન, યુ.કે

 

તરંગિની

 

 

 

ભારતીય નૌકાદળના જહાજોની મુલાકાત દરમિયાન 15 ઓગસ્ટ 2022ના રોજ ભારતીય મિશન દ્વારા આ દરેક બંદરો પર વિવિધ પ્રવૃત્તિઓ અને કાર્યક્રમોનું આયોજન કરવામાં આવી રહ્યું છે. તેમાંથી સૌથી મહત્વપૂર્ણ ડાયસ્પોરા અને સ્થાનિક મહાનુભાવોની હાજરીમાં આ જહાજો પર આપણો ત્રિરંગો ફરકાવવો હશે. પ્રોગ્રામ છ ખંડો, ત્રણ મહાસાગરો અને છ અલગ અલગ સમય ઝોનમાં ફેલાયેલો છે.

 

આયોજિત અન્ય પ્રવૃત્તિઓમાં યજમાન દેશના વરિષ્ઠ નેતૃત્વ પર ભારતીય નૌકાદળના ક્રૂ દ્વારા સત્તાવાર કૉલ, સંબંધિત દૂતાવાસોમાં ધ્વજવંદન સમારોહમાં ભારતીય નૌકાદળના ટુકડીઓ/રક્ષકોની સહભાગિતા, અગ્રણી જાહેર સ્થળ/ઓડિટોરિયમમાં બેન્ડ પ્રદર્શન, મુલાકાતીઓનો સમાવેશ થાય છે. જાહેર જનતા માટે ખુલ્લા જહાજો, શાળાના બાળકો/વિદેશી ભારતીયોની મુલાકાત, ડેક રિસેપ્શન અને ભારતીય દૂતાવાસો દ્વારા આયોજિત વિવિધ સાંસ્કૃતિક કાર્યક્રમો.

 

લંડન (યુકે)માં, INS તરંગિણીનું ક્રૂ કોમનવેલ્થ મેમોરિયલ ગેટ પર બે વિશ્વ યુદ્ધો દરમિયાન સર્વોચ્ચ બલિદાન આપનાર ભારતીય સૈનિકોને શ્રદ્ધાંજલિ આપશે. તેવી જ રીતે, IN શિપ ક્રૂ/પ્રતિનિધિમંડળ દ્વારા ઔપચારિક પુષ્પાંજલિ અર્પણ કરવામાં આવશે. મોમ્બાસા (કેન્યા) માં, IN ક્રૂ ટાટા ટ્વેટા ક્ષેત્રના બેટલફિલ્ડ વિસ્તારમાં એક સ્મારક સ્તંભના ઉદઘાટનમાં ભાગ લેશે જ્યાં ભારતીય સૈનિકો પ્રથમ વિશ્વ યુદ્ધના પૂર્વ આફ્રિકા અભિયાનના ભાગ રૂપે લડ્યા હતા અને તેમના જીવનનું બલિદાન આપ્યું હતું. સ્મારક કાર્યક્રમોમાં યુદ્ધભૂમિનો પ્રવાસ, મોબાઇલ પ્રદર્શન અને ફોર્ટ જીસસ ખાતે લાઇટ એન્ડ સાઉન્ડ શોનો પણ સમાવેશ થશે, જેમાં પ્રથમ વિશ્વયુદ્ધમાં ભારતીય સૈનિકોના યોગદાનની સાથે ભારતની સ્વતંત્રતાની લડતને પ્રકાશિત કરવામાં આવશે.

ભારતની આઝાદીનું 75મું વર્ષ આ માટે ભારતીય નૌકાદળ દ્વારા છેલ્લા એક વર્ષમાં દેશ અને વિદેશમાં મોટી સંખ્યામાં પ્રવૃત્તિઓ હાથ ધરવામાં આવી છે. 2021-22માં 75 ભારતીય બંદરોની મુલાકાત લેવાના સ્મારક જહાજો સ્વતંત્રતાના 75મા વર્ષ સાથે જોડાયેલા રાષ્ટ્રપતિના કાફલાની સમીક્ષા, લોકયાન 2022 (સેલિંગ શિપ અભિયાન), મુંબઈમાં સ્મારક રાષ્ટ્રીય ધ્વજ પ્રદર્શન, ભારતના તમામ દરિયાકાંઠાના જિલ્લાઓ, વિવિધ શહેરોમાં સ્વાતંત્ર્ય રેસના કાર્યક્રમો. , સઢવાળી રેસ, પર્વતારોહણ/સાયકલ અભિયાનો, રક્તદાન શિબિરો, દરિયાકાંઠાની સફાઈના પ્રયાસો, ભારતના સમૃદ્ધ દરિયાઈ વારસા પર સેમિનાર/કાર્યક્રમો અને શૌર્ય પુરસ્કાર વિજેતાઓ અને યુદ્ધ નિવૃત્ત સૈનિકોનું સન્માન (1947માં અથવા તે પહેલાં જન્મેલા) એ કેટલાક મુખ્ય છે. કાર્યક્રમો