કેન્દ્રીય કેબિનેટે ભારતમાં ‘ફેડરેશન ઇન્ટરનેશનલ ડી ફૂટબોલ એસોસિએશન (FIFA) U-17 મહિલા વર્લ્ડ કપ 2022’ ની યજમાની માટે ગેરંટી પર હસ્તાક્ષર કરવાની મંજૂરી આપી છે.

પ્રધાનમંત્રી શ્રી નરેન્દ્ર મોદીની અધ્યક્ષતામાં કેન્દ્રીય મંત્રીમંડળે ભારતમાં ‘ફેડરેશન ઈન્ટરનેશનલ ડી ફૂટબોલ એસોસિએશન (FIFA) અંડર-17 મહિલા વર્લ્ડ કપ 2022’ની યજમાની માટે ગેરંટી પર હસ્તાક્ષર કરવાની મંજૂરી આપી છે.

 

FIFA U-17 મહિલા વિશ્વ કપ 2022 ભારતમાં 11 ઓક્ટોબરથી 30 ઓક્ટોબર, 2022 દરમિયાન યોજાશે. દ્વિવાર્ષિક યુવા ટૂર્નામેન્ટની સાતમી આવૃત્તિ ભારત દ્વારા આયોજિત થનારી પ્રથમ FIFA મહિલા ટૂર્નામેન્ટ હશે. ફિફા અંડર-17 મેન્સ વર્લ્ડ કપ 2017 સાથે સંકળાયેલા સકારાત્મક વારસાને આગળ વધારતા, દેશ મહિલા ફૂટબોલ માટે એક ખાસ ક્ષણની તૈયારી કરી રહ્યો છે જ્યારે વિશ્વભરની શ્રેષ્ઠ યુવા મહિલા ફૂટબોલ ખેલાડીઓ તેમની અદભૂત ટ્રોફી જીતવા માટે સક્ષમ હશે. કુશળતા. કરશે.

 

નાણાકીય ખર્ચ:

 

ઓલ ઈન્ડિયા ફૂટબોલ ફેડરેશન (AIFF) રમતગમતના મેદાનની જાળવણી, વીજળી, વીજળી અને સ્ટેડિયમમાં કેબલ નાખવા, સ્ટેડિયમ અને તાલીમ સ્થળોનું બ્રાન્ડિંગ વગેરે માટે રૂ. 10 કરોડના નાણાકીય ખર્ચને પહોંચી વળવા માટે. NSF) બજેટની ફાળવણીમાંથી પૂરી પાડવામાં આવશે. યોજના માટે.

 

યોજનાના ઉદ્દેશ્યો:

 

• FIFA U-17 મહિલા વિશ્વ કપ ભારત 2022 દેશમાં મહિલા ફૂટબોલને મજબૂત કરવાની અપાર ક્ષમતા ધરાવે છે.

 

• ફિફા અંડર-17 મેન્સ વર્લ્ડ કપ 2017 સાથે સંકળાયેલા સકારાત્મક વારસાને આગળ વધારતા, દેશ મહિલા ફૂટબોલ માટે એક ખાસ ક્ષણની તૈયારી કરી રહ્યો છે જ્યારે વિશ્વભરના શ્રેષ્ઠ યુવા મહિલા ફૂટબોલરો આ પ્રતિષ્ઠિત ટ્રોફી જીતવા માટે ગર્વ અનુભવશે. દર્શાવવામાં આવશે. સકારાત્મક વારસો છોડવા માટે, નીચેના ઉદ્દેશ્યો ધ્યાનમાં લેવામાં આવ્યા છે:

 

• ફૂટબોલ નેતૃત્વ અને નિર્ણય લેવામાં મહિલાઓનું પ્રતિનિધિત્વ વધારવું.

 

• ભારતમાં વધુ ને વધુ છોકરીઓને ફૂટબોલ રમવા માટે પ્રોત્સાહિત કરવા.

 

નાનપણથી જ સમાન રમતના ખ્યાલને સામાન્ય બનાવીને પુરૂષો અને સ્ત્રીઓની સર્વસમાવેશક ભાગીદારીને પ્રોત્સાહન આપવું.

 

• ભારતમાં મહિલાઓ માટે ફૂટબોલના ધોરણોને વધારવાની તક પૂરી પાડવી.

 

• મહિલા રમતોનું વ્યાપારી મહત્વ વધારવું.

 

સમર્થન:

 

FIFA U-17 મહિલા વિશ્વ કપ એક પ્રતિષ્ઠિત ઇવેન્ટ છે અને ભારતમાં પ્રથમ વખત યોજાશે. આનાથી વધુને વધુ યુવાનોને રમતગમતમાં ભાગ લેવા માટે પ્રોત્સાહિત થશે અને તે જ સમયે ભારતમાં ફૂટબોલની રમતને વિકસાવવામાં મદદ મળશે. આ ઈવેન્ટ માત્ર ભારતીય છોકરીઓની મનપસંદ રમત તરીકે ફૂટબોલને મોટું પ્રોત્સાહન આપશે નહીં, પરંતુ તે એક કાયમી વારસો પણ પાછળ છોડી દેશે જે દેશની છોકરીઓ અને મહિલાઓને સામાન્ય રીતે ફૂટબોલ અને રમતગમત માટે પ્રોત્સાહિત કરશે.

 

પૃષ્ઠભૂમિ:

ફિફા અંડર-17 વિમેન્સ વર્લ્ડ કપ એ 17 વર્ષથી ઓછી વયની અથવા આ ઉંમર સુધીની મહિલા ખેલાડીઓ માટે ફિફા દ્વારા આયોજિત વિશ્વ ચેમ્પિયનશિપ છે. આ ઇવેન્ટ વર્ષ 2008 માં શરૂ થઈ હતી અને પરંપરાગત રીતે સમ-સંખ્યાવાળા વર્ષોમાં યોજાય છે. ઈવેન્ટની છઠ્ઠી આવૃત્તિ 13 નવેમ્બરથી 1 ડિસેમ્બર, 2018 દરમિયાન ઉરુગ્વેમાં યોજાઈ હતી. સ્પેન FIFA U-17 મહિલા વર્લ્ડ કપનું વર્તમાન ચેમ્પિયન છે. FIFA U-17 મહિલા વિશ્વ કપ ભારત 2022 આ ટુર્નામેન્ટની 7મી આવૃત્તિ હશે જેમાં ભારત સહિત 16 ટીમો ભાગ લેશે. AIFF એ આ સ્પર્ધાની મેચો 3 સ્થળોએ યોજવાનો પ્રસ્તાવ મૂક્યો છે; (a) ભુવનેશ્વર; (b) નવી મુંબઈ અને (c) ગોવા. ભારતે 6 ઓક્ટોબરથી 28 ઓક્ટોબર 2017 દરમિયાન નવી દિલ્હી, ગુવાહાટી, મુંબઈ, ગોવા, કોચી અને કોલકાતા જેવા દેશના 6 અલગ-અલગ સ્થળોએ FIFA U-17 મેન્સ વર્લ્ડ કપ ઈન્ડિયા-2017નું સફળતાપૂર્વક આયોજન કર્યું હતું.