સાંસ્કૃતિક મંત્રાલય તેની વિવિધ સ્વાયત્ત સંસ્થાઓ દ્વારા ભારતીય કલા, સાહિત્ય અને સંસ્કૃતિને સાચવી અને પ્રોત્સાહન આપી રહ્યું છે.

સાંસ્કૃતિક મંત્રાલય, સંગીત નાટક અકાદમી, સાહિત્ય અકાદમી, નેશનલ સ્કૂલ ઑફ ડ્રામા, સેન્ટર ફોર કલ્ચરલ રિસોર્સિસ એન્ડ ટ્રેનિંગ, લલિત કલા અકાદમી, કલાક્ષેત્ર ફાઉન્ડેશન, ઈન્દિરા ગાંધી નેશનલ સેન્ટર ફોર ધ આર્ટસ જેવી સ્વાયત્ત સંસ્થાઓ દ્વારા ધ્યેય સાચવવા અને પ્રોત્સાહન આપવાનો છે. ભારતીય કલા, સાહિત્ય અને સંસ્કૃતિ.

 

સંગીત નાટક અકાદમી (SNA) સમગ્ર દેશમાં ઉજવણીનું આયોજન કરે છે. એકેડેમી પર્ફોર્મિંગ આર્ટ્સમાં સંશોધન, દસ્તાવેજીકરણ અને પ્રકાશનો માટે અનુદાન પ્રદાન કરે છે. ગુરુ-શિષ્ય પરંપરા હેઠળ, અકાદમી દેશભરની સાંસ્કૃતિક સંસ્થાઓને નાણાકીય સહાય પૂરી પાડે છે. એકેડેમીના આર્કાઇવ્સ પ્રતિષ્ઠિત અને આવનારા કલાકારોના રેકોર્ડિંગ્સને સાવચેતીપૂર્વક સાચવે છે.

 

સાહિત્ય અકાદમી (SA) એ રાષ્ટ્રીય પત્ર અકાદમી છે, જે તેના દ્વારા માન્ય 24 ભાષાઓમાં ભારતીય સાહિત્યના સંવર્ધન અને સંરક્ષણ માટે કામ કરે છે. તે ભારતના મૌખિક અને આદિવાસી સાહિત્યને પણ સાચવે છે. દેશના વૈવિધ્યસભર સાહિત્યને પ્રોત્સાહન આપીને, સાહિત્ય અકાદમી ભારતના વૈવિધ્યસભર સાંસ્કૃતિક, ભાષાકીય અને સાહિત્યિક સમુદાયો અને પરંપરાઓને એક કરવાનો પ્રયત્ન કરે છે. આ હેતુ માટે સાહિત્ય અકાદમી વાર્ષિક 500 થી વધુ સાહિત્યિક કાર્યક્રમોનું આયોજન કરે છે, લગભગ 500 સાહિત્યિક પુસ્તકો પ્રકાશિત કરે છે અને લગભગ 150-200 પુસ્તક મેળાઓ અને પ્રદર્શનોમાં ભાગ લે છે. છેલ્લા પાંચ વર્ષો દરમિયાન, સાહિત્ય અકાદમી તમામ 24 ભાષાઓમાં પુરસ્કારો (વાર્ષિક 96), કાર્યક્રમો (આશરે 500 વાર્ષિક), પ્રકાશનો (આશરે 500 પ્રતિ વર્ષ) અને પુસ્તક મેળાઓ અને પ્રદર્શનોમાં ભાગ લઈને ભારતીય સાહિત્યને પ્રોત્સાહન આપી રહી છે. સમગ્ર દેશમાં. કરવામાં આવી છે

 

નેશનલ સ્કૂલ ઓફ ડ્રામા (NSD) એ છેલ્લા 5 વર્ષો દરમિયાન વિવિધ થિયેટર પ્રવૃત્તિઓનું આયોજન કર્યું છે જેમાં નેશનલ નોર્થ ઈસ્ટ ફેસ્ટિવલ, ભારત રંગ મહોત્સવ, નોર્થ ઈસ્ટ ડ્રામા ફેસ્ટિવલ, નોર્થ ઈસ્ટ નેશનલ ફેસ્ટિવલ, ક્લાસિકલ થિયેટર ફેસ્ટિવલ, નેશનલ ટ્રાઇબલ ફેસ્ટિવલ ઑફ થિયેટર, મ્યુઝિક અને આર્ટસનો સમાવેશ થાય છે. આયોજિત. આઝાદીની 75મી વર્ષગાંઠ નિમિત્તે ‘આઝાદી કા અમૃત મહોત્સવ’ અંતર્ગત ત્રણ દિવસીય થિયેટર ફેસ્ટિવલનું પણ આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું.

 

સાંસ્કૃતિક સંસાધન અને તાલીમ કેન્દ્ર (CCRT) રાષ્ટ્રીય સ્તરે ભારતીય કલા, સાહિત્ય અને સંસ્કૃતિની જાળવણી અને સંવર્ધન માટે આખા વર્ષ દરમિયાન સરકારી અને સરકારી સહાયિત શાળાના શિક્ષકો અને શિક્ષક શિક્ષકો માટે ઇન-સર્વિસ ઓરિએન્ટેશન કોર્સ અને થીમેટિક વર્કશોપનું આયોજન કરે છે. લલિત કલા અકાદમી (LKA) ભારતમાં વિઝ્યુઅલ આર્ટ્સના વિકાસ માટે કામ કરી રહી છે. છેલ્લા પાંચ વર્ષમાં કલાક્ષેત્ર ફાઉન્ડેશન દ્વારા કથકલી, વાર્ષિક કલા ઉત્સવ, ત્રિમૂર્તિ ઉત્સવ, રૂકમણી દેવી ઉત્સવ, કલાસીબીરમ, કલાસંબ્રક્ષણ અને ધ્રુપદ મહોત્સવ જેવા વિવિધ કલા ઉત્સવોનું આયોજન કરવામાં આવ્યું છે. સંસ્કૃતિ મંત્રાલય કલા સંસ્કૃતિ વિકાસ યોજના (KSVY) યોજનાનો પણ અમલ કરી રહ્યું છે જેના દ્વારા કલા અને સંસ્કૃતિના પ્રચાર માટે સાંસ્કૃતિક સંસ્થાઓને નાણાકીય સહાય આપવામાં આવે છે.

 

સાહિત્ય અકાદમી, ભારતીય ભાષાઓના પ્રાચીન, મધ્યકાલીન સાહિત્યને જાળવવા માટે સંસ્કૃતિ મંત્રાલયના નેજા હેઠળની એક સ્વાયત્ત સંસ્થા, લેખકો, વિદ્વાનો, સંપાદકો, સંગ્રાહકો, કલાકારો અને અનુવાદકોને ભારત ભાષાની અપ્રચલિત ભાષાઓને પ્રોત્સાહન આપવા માટે પુરસ્કાર આપવામાં આવશે. સન્માનની શરૂઆત 1996માં કરવામાં આવી હતી. અત્યાર સુધીમાં અકાદમીએ શાસ્ત્રીય અને મધ્યયુગીન સાહિત્ય તેમજ ભારતની અજ્ઞાત ભાષાઓમાં 102 ભાષા સન્માન રજૂ કર્યા છે. સાહિત્ય અકાદમી પાસે એક વિશેષ શ્રેણી છે – ભારતીય સાહિત્યકારો કે જેઓ ભારતીય સાહિત્યના સર્જક છે અને જેમણે ભારતીય ભાષાઓમાં સાહિત્યના વિકાસમાં નોંધપાત્ર યોગદાન આપ્યું છે.

સંસ્કૃતિ મંત્રાલય આ હેતુ માટે ગ્રાન્ટ-ઇન-એઇડ હેઠળ તેની સ્વાયત્ત સંસ્થાઓને માસિક અનુદાન આપે છે. સંસ્કૃતિ મંત્રાલય કલા સંસ્કૃતિ વિકાસ યોજના (KSVY) યોજનાનો અમલ કરે છે જેમાં રેપર્ટરી અનુદાન, રાષ્ટ્રીય હાજરી ધરાવતા સાંસ્કૃતિક સંગઠનોને નાણાકીય સહાય, હિમાલયના સાંસ્કૃતિક વારસાના સંરક્ષણ અને વિકાસ માટે નાણાકીય સહાય, બૌદ્ધ ધર્મ જેવી ઘણી પેટા યોજનાઓનો સમાવેશ થાય છે. /તિબેટીયન સંસ્થાઓ સાંસ્કૃતિક સંસ્થાઓ/એનજીઓ/વ્યક્તિઓના સંરક્ષણ અને વિકાસ માટે અને અનુભવી કલાકારોને નાણાકીય સહાય પૂરી પાડવા માટે નાણાકીય સહાય.

 

આ માહિતી આજે લોકસભામાં કેન્દ્રીય સંસ્કૃતિ અને પર્યટન અને ઉત્તર-પૂર્વ ક્ષેત્રના વિકાસ મંત્રી શ્રી જી કિશન રેડ્ડીએ આપી હતી.