સંસાધન કાર્યક્ષમતા, ટકાઉ સ્ટીલ ઉદ્યોગ અને સ્વ-નિર્ભરતા માટે કોકિંગ કોલ માઇનિંગ અને વોશિંગ ટેક્નોલોજીમાં વિકાસ અને રોકાણની જરૂરિયાત; શ્રી ફગ્ગન સિંહ કુલસ્તે

સ્ટીલ અને ગ્રામીણ વિકાસ રાજ્ય મંત્રી શ્રી ફગ્ગન સિંહ કુલસ્તેએ જણાવ્યું હતું કે ભારત આયર્ન ઓરમાં આત્મનિર્ભર છે, BF-BOF રૂટ દ્વારા સ્ટીલ ઉત્પાદન માટે જરૂરી બે મહત્વના કાચા માલમાંથી, આયર્ન ઓર અને કોકિંગ કોલ, જ્યારે આપણો દેશ છે. 120 મિલિયન ટનનું ઉત્પાદન કર્યું. સ્ટીલના ભાગોના ઉત્પાદન માટે સ્ટીલ ઉદ્યોગના BF-BOF ભાગોની જરૂરિયાતોને પહોંચી વળવા, તેણે નાણાકીય વર્ષ 2021-22માં લગભગ 57 મિલિયન ટન કોકિંગ કોલની આયાત કરી.

 

આજે અહીં મેટાલૉજિક પીએમએસ દ્વારા આયોજિત “મેટલર્જિકલ કોલ, કોક અને બ્લાસ્ટ ફર્નેસ” વિષય પરની કોન્ફરન્સને સંબોધતા શ્રી ફગ્ગન સિંહ કુલસ્તેએ જણાવ્યું હતું કે દેશમાં કોકિંગ કોલ માઇનિંગ અને વૉશિંગ ટેક્નૉલૉજીનો વિકાસ અને સ્ટીલ ઉદ્યોગની જરૂરિયાતો સાથે તાલ મિલાવી શકાય તેમ નથી. ત્યાં તેમણે કહ્યું કે તેમના દેશમાં કોકિંગ કોલની ઓછી ઉપલબ્ધતાને ધ્યાનમાં રાખીને, કોકિંગ કોલની આયાતનું પ્રમાણ વધતું રહેશે કારણ કે દેશની સ્ટીલ ઉત્પાદન ક્ષમતા 2030-31 સુધીમાં 300 મિલિયન ટન સુધી પહોંચવાનું લક્ષ્ય છે.

 

તે મહત્વપૂર્ણ છે કે તમામ સંબંધિત એજન્સીઓ નવીનતમ તકનીકો અપનાવીને સ્થાનિક ઉત્પાદનને મહત્તમ કરવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે. તેમણે કહ્યું કે દેશમાં લગભગ 34 બિલિયન ટન કોકિંગ કોલનો સંસાધન છે, જેમાંથી લગભગ 18 બિલિયન ટન પ્રમાણિત થઈ ચૂક્યું છે, ખાણકામ અને ધોવાના સંદર્ભમાં ટેક્નોલોજીના વિકાસને કારણે દેશને આત્મનિર્ભર બનાવવા ઉપરાંત , અહીં રોજગારીની વિશાળ તકો છે.તે શહેરી, અર્ધ-શહેરી અને ગ્રામીણ વિસ્તારોના વિકાસની પ્રક્રિયાને ઉત્પન્ન કરવા અને વેગ આપવા માટે પણ મદદ કરી શકે છે.

 

photo261.JPG

 

શ્રી કુલસ્તેએ જણાવ્યું હતું કે ભારત 51 મિલિયન ટનથી વધુ કોકિંગ કોલસાનું ઉત્પાદન કરી રહ્યું હોવા છતાં, ઉચ્ચ રાખની સામગ્રીને કારણે ઉદ્ભવતા તકનીકી અવરોધોને કારણે, હાલની કોલ વોશરીમાં સ્ટીલ ઉદ્યોગ દ્વારા ધોવાઇ ગયેલા કોકિંગ કોલ તરીકે ઓછું ઉત્પાદન થાય છે. મર્યાદિત આ કોકિંગ કોલસાનો ઉપયોગ પાવર પ્લાન્ટ દ્વારા કરવામાં આવે છે. કોકિંગ કોલસામાં રાખની માત્રા બ્લાસ્ટ ફર્નેસના વપરાશ અને કામગીરી પર સીધી અસર કરે છે, તેથી આપણે ટેક્નોલોજીને અપગ્રેડ કરવાની જરૂર છે.

 

દેશની વધતી જતી સ્ટીલની જરૂરિયાતોને પહોંચી વળવા સ્વદેશી કોકિંગ કોલ માઈનિંગ અને વોશિંગ ટેક્નોલોજીના વિકાસમાં રોકાણ કરવું એ સમયની જરૂરિયાત છે, કારણ કે ભારત સૌથી ઝડપથી વિકસતી અર્થવ્યવસ્થાઓમાંની એક છે અને તેમાં ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર, મશીનરી, રેલવે, હાઉસિંગ અને સતત રોકાણ છે. અન્ય ઘણા ક્ષેત્રોમાં બનાવવામાં આવી રહી છે.

 

રાષ્ટ્રીય સ્ટીલ નીતિ 2017 પર્યાવરણ અને ટકાઉપણું પર વિશ્વની શ્રેષ્ઠ પદ્ધતિઓના અનુપાલનમાં વૈશ્વિક સ્તરે સ્પર્ધાત્મક ભારતીય સ્ટીલ ઉદ્યોગની પરિકલ્પના કરે છે. શ્રી કુલસ્તેએ કહ્યું કે આપણે યાદ રાખવાની જરૂર છે કે સ્ટીલ એ અત્યાર સુધીની સૌથી મહત્વપૂર્ણ, બહુમુખી અને સૌથી વધુ અનુકૂલનશીલ સામગ્રી છે.

 

વિકાસની સાથે, પર્યાવરણીય ટકાઉપણાના પડકારો પણ રહે છે અને તેથી, કાર્બન મુક્ત અને પર્યાવરણીય વ્યવસ્થાપન તરફના ઉકેલો અને પ્રયત્નો ઉદ્યોગને આગળ ધપાવવાના મુખ્ય પરિબળો હશે. ઉદ્યોગ-સંશોધન સંસ્થાઓ વચ્ચેની મજબૂત ભાગીદારી પર ભાર મૂકતાં તેમણે કહ્યું કે એકેડેમિયા આ દિશામાં મદદ કરી શકે છે.

શ્રી ફગ્ગન સિંહ કુલસ્તેએ સૂચન કર્યું કે સ્થાનિક કોકિંગ કોલસાના ભંડારના શોષણ માટે યોગ્ય ટેક્નોલોજી વિકસાવવાની તમામ હિતધારકોની બેવડી જવાબદારી છે અને તે જ સમયે, સંસાધન કાર્યક્ષમતા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવું મહત્વપૂર્ણ છે, આ માટે સંસાધનનો અસરકારક ઉપયોગ સુનિશ્ચિત કરવો મહત્વપૂર્ણ છે. કુદરત પરના બોજને ઘટાડીને, ટકાઉ અર્થતંત્ર મેળવવું અને આ રીતે કાર્બન ઉત્સર્જન ઘટાડવું મહત્વપૂર્ણ છે. તેમણે એ પણ ખાતરી આપી હતી કે સ્ટીલ મંત્રાલય આ પ્રયાસમાં ઉદ્યોગને જરૂરી સહયોગ આપશે.