કેરળમાં 491 ODF પ્લસ મોડલ ગામો

કેરળમાં 491 મોડલ ODF વત્તા ગામો છે, 12 મહત્વાકાંક્ષી અને 17 ઉભરતા, રાજ્યના 14 જિલ્લાઓમાં કુલ 1578 ગામો (941 ગ્રામ પંચાયતો)માંથી કુલ 520 ODF પ્લસ ગામડાં છે. કેટલાક વધુ ગામોને ODF+ તરીકે જાહેર કરવાની પ્રક્રિયાને ઝડપી બનાવવા માટે, રાજ્ય વહીવટીતંત્ર અધિકારીઓને તાલીમ આપવા અને તમામ ODF+ બાંધવામાં આવેલા માળખાના અમલીકરણને પ્રોત્સાહિત કરવા વિવિધ ક્ષમતા નિર્માણ પ્રવૃત્તિઓ હાથ ધરી રહ્યું છે.

 

ODF પ્લસ વિલેજ તે છે જે તેના ખુલ્લામાં શૌચ મુક્ત (ODF) સ્થિતિ જાળવી રાખે છે, ઘન અને પ્રવાહી કચરાનું સંચાલન સુનિશ્ચિત કરે છે અને દૃશ્યમાન છે.

 

સત્તાવાર માહિતી મુજબ, રાજ્યના 780 ગામોમાં સામુદાયિક સ્વચ્છતા સંકુલ છે, જેમાંથી 243 નવા બાંધકામની પ્રક્રિયામાં છે, જ્યારે 622 ગામો ઘન કચરા વ્યવસ્થાપન હેઠળ છે અને 510 ગામો પ્રવાહી કચરા વ્યવસ્થાપન હેઠળ છે.

 

જ્યાં સુધી પ્લાસ્ટિક વેસ્ટ મેનેજમેન્ટની વાત છે ત્યાં સુધી 115 બ્લોકમાં પ્લાસ્ટિક વેસ્ટ મેનેજમેન્ટ યુનિટ્સ છે (બ્લૉક પંચાયતોમાં 55 યુનિટ, ગ્રામ પંચાયતોમાં 60 યુનિટ અને 904 ગ્રામ પંચાયતોમાં 904 મટિરિયલ કલેક્શન ફેસિલિટી અને 32 અન્ય સ્થાપવાની પ્રક્રિયામાં છે. ) આ સિવાય 14 જિલ્લામાં 42 ગોવર્ધન પ્રોજેક્ટ છે.

 

જ્યારે 2 જિલ્લાઓમાં મળ કાદવ વ્યવસ્થાપન પ્રણાલીઓ છે, ત્રિવેન્દ્રમ જિલ્લામાં મુત્તથારા અને એર્નાકુલમ જિલ્લામાં બ્રહ્મપુરમને મળના કાદવની સહ-સારવાર માટે ઓળખવામાં આવી છે. રાજ્યમાં 149 લિક્વિડ વેસ્ટ મેનેજમેન્ટ પ્રોજેક્ટ્સ પણ છે જે હેઠળ સોક પિટ્સ બનાવવામાં આવી રહ્યા છે.

 

 

 

https://static.pib.gov.in/WriteReadData/userfiles/image/image001B6A2.jpghttps://static.pib.gov.in/WriteReadData/userfiles/image/image0029VB4.jpghttps://static.pib.gov. in/WriteReadData/userfiles/image/image00346JS.jpg

 

 

 

ક્ષમતા મજબૂતીકરણ: રાજ્યએ 70 સભ્યોની રાજ્ય સ્તરીય સંસાધન ટીમની રચના અને દિશાનિર્દેશ કર્યા પછી, રાજ્ય સ્તરની તકનીકી સંસાધન ટીમની પણ રચના કરી છે, જેણે પ્રવાહી કચરા વ્યવસ્થાપન પર વિશેષ ધ્યાન કેન્દ્રિત કરીને SBM-G પર ટ્રેનર્સ પ્રોગ્રામની તાલીમ પણ હાથ ધરી હતી. હજુ પણ કાર્યરત છે.

 

વધુમાં, તેણે દરેક જિલ્લામાંથી 5 ટેકનિકલ સંસાધન વ્યક્તિઓ અને 5 સામાન્ય સંસાધન વ્યક્તિઓની પસંદગી કરી છે અને તેમાંથી બેને SBM-G ઘટકોમાં તાલીમ આપી છે. વધુમાં, પર્યાવરણીય ઇજનેરી પૃષ્ઠભૂમિ સાથે 28 પસંદ કરેલ LSGIs (સ્થાનિક સ્વ-સરકારી સંસ્થાન ઇજનેરો) ને ઘન કચરા વ્યવસ્થાપન પર ટેકનિકલ સલાહકારો સાથે માસ્ટર ટ્રેનર તરીકે તાલીમ આપવામાં આવી હતી.

 

 

 

https://static.pib.gov.in/WriteReadData/userfiles/image/image004OMI3.jpg

 

 

 

3 રાજ્ય સ્તરના માસ્ટર ટ્રેનર ઓરિએન્ટેશન પ્રોગ્રામ્સ પહેલેથી જ હાથ ધરવામાં આવ્યા છે, રાજ્યએ સ્પષ્ટ રીતે વ્યાખ્યાયિત મોનિટરિંગ મિકેનિઝમ સાથે, માસ્ટર ટ્રેનર, GP ચેરપર્સન સહિત તમામ સ્તરે અન્ય કાર્યકર્તાઓના ઓરિએન્ટેશન માટે તેની વ્યૂહરચના તૈયાર કરી છે.

 

ગામને ODF+ તરીકે જાહેર કરવાના માપદંડ ઘન અને પ્રવાહી કચરા વ્યવસ્થાપનના વિવિધ ક્ષેત્રો પરના હસ્તક્ષેપ પર આધારિત છે. DDWS એ નીચે પ્રમાણે ગામડાને ODF પ્લસ તરીકે જાહેર કરવાની પ્રક્રિયામાં મધ્યવર્તી પગલાં શરૂ કર્યા છે:

 

ODF પ્લસ – મહત્વાકાંક્ષી: એક ગામ જેમાં તમામ ઘરોમાં કાર્યકારી શૌચાલયની સુવિધા છે; તમામ શાળા/આંગણવાડી કેન્દ્રો/પંચાયત પરિવારોમાં પુરૂષો અને સ્ત્રીઓ માટે અલગ-અલગ શૌચાલય સાથે કાર્યકારી શૌચાલયની ઍક્સેસ હોય; અને ગામમાં ઘન કચરા વ્યવસ્થાપન અથવા પ્રવાહી કચરાના વ્યવસ્થાપનની વ્યવસ્થા છે.

ODF- રાઇઝિંગ: એક ગામ કે જેમાં તમામ ઘરોમાં કાર્યકારી શૌચાલય સુવિધાઓ છે; તમામ શાળાઓ/આંગણવાડી કેન્દ્રો/પંચાયત ગૃહોમાં પુરૂષો અને સ્ત્રીઓ માટે અલગ-અલગ શૌચાલય સાથે કાર્યકારી શૌચાલયની ઍક્સેસ છે; અને ગામમાં ઘન કચરા વ્યવસ્થાપન અને પ્રવાહી કચરાના વ્યવસ્થાપનની વ્યવસ્થા છે.

 

ODF-મોડલ: એક ગામ કે જેમાં તમામ ઘરોમાં કાર્યકારી શૌચાલયની સુવિધા હોય; તમામ શાળા/આંગણવાડી કેન્દ્રો/પંચાયત પરિવારોમાં પુરૂષો અને સ્ત્રીઓ માટે અલગ-અલગ શૌચાલય સાથે કાર્યકારી શૌચાલયની ઍક્સેસ હોય; ગામમાં તમામ જાહેર સ્થળોએ ન્યૂનતમ કચરો, ન્યૂનતમ સ્થિર ગંદુ પાણી હોય છે અને જાહેર સ્થળોએ પ્લાસ્ટિકનો કચરો એકઠો થતો નથી; ગામમાં ઘન કચરો વ્યવસ્થાપન અને પ્રવાહી કચરો વ્યવસ્થાપન પ્રણાલી છે; અને ODF પ્લસ IEC સંદેશાઓ ગામડામાં વોલ પેઈન્ટીંગ્સ અને હોર્ડિંગ્સ દ્વારા આગવી રીતે પ્રદર્શિત કરવા જોઈએ.