ભારતમાં જ્હોન્સન કંટ્રોલ્સ-હિટાચી એર કંડિશનિંગના ગ્લોબલ એન્જિનિયરિંગ ડેવલપમેન્ટ સેન્ટર બિલ્ડિંગે EDGE ગ્રીન બિલ્ડીંગ પ્રમાણપત્ર પ્રાપ્ત કર્યું

પ્રીમિયમ એર-કન્ડિશનર બ્રાન્ડ ‘હિટાચી કૂલિંગ એન્ડ હીટિંગ’ના નિર્માતા જ્હોન્સન કંટ્રોલ્સ-હિટાચી એર કંડિશનિંગે ગુજરાતમાં કડી ખાતેના તેના ગ્લોબલ એન્જિનિયરિંગ ડેવલપમેન્ટ સેન્ટર (GDC) માટે જૂનમાં EDGE પ્રમાણપત્ર પ્રાપ્ત કર્યું છે.

ગ્રેટર એફિસિયન્સીઝ (EDGE) માટે ડિઝાઇનમાં ઉત્કૃષ્ટતા એ ગ્રીન બિલ્ડીંગ સર્ટિફિકેશન સિસ્ટમ છે, જેને વિશ્વ બેંક જૂથનું સભ્ય આંતરરાષ્ટ્રીય ફાઇનાન્સ કોર્પોરેશન (IFC) દ્વારા વિકસાવવામાં આવી છે. EDGE સર્ટિફિકેશનનો હેતુ બિલ્ડિંગ સેક્ટરમાં એવા પ્રોજેક્ટ્સને ઓળખવાનો છે, જે ખાસ કરીને ઉભરતી અર્થવ્યવસ્થાઓમાં ઊર્જા, પાણી અને અંકિત ઊર્જા સામગ્રીમાં ઓછામાં ઓછા 20% બચત સાથે ત્રણ મુખ્ય ક્ષેત્રોમાં તેમના પર્યાવરણીય પદચિહ્નને ઘટાડવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે.

જ્હોન્સન કંટ્રોલ્સ – ભારતમાં હિટાચી એર કંડિશનિંગના ગ્લોબલ એન્જિનિયરિંગ ડેવલપમેન્ટ સેન્ટરે 32% ઉર્જા બચત, 47% પાણીની બચત અને સામગ્રીમાં અંકિત ઊર્જામાં 29% ઘટાડા સાથે ત્રણ ક્ષેત્રોમાંના દરેકમાં ઉદાહરણરૂપ સિદ્ધિ દર્શાવી છે, જેના કારણે કેન્દ્રને EDGE પ્રમાણપત્ર પ્રાપ્ત થયું છે.

“જ્હોન્સન કંટ્રોલ્સ – ભારતમાં હિટાચી એર કંડિશનિંગ ખાતે, અમે અમારા વ્યવસાયના દરેક પાસાઓમાં ટકાઉપણાને સર્વોચ્ચ અગ્રતા આપીએ છીએ. અમે વ્યાપક સંશોધન અને વિકાસ દ્વારા અમારી પર્યાવરણીય અસરને ઘટાડવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરી રહ્યા છીએ, જે નવીન અને અગ્રણી ઉત્પાદનોમાં પરિણમે છે. અમારા માટે તે ખૂબ જ ગર્વની વાત છે કે અમે ભારતમાં અમારા વૈશ્વિક વિકાસ કેન્દ્ર માટે વૈશ્વિક સ્તરે પ્રસિદ્ધ EDGE પ્રમાણપત્ર પ્રાપ્ત કર્યું છે, જે અમારી વિશ્વ-કક્ષાની નવીનતા ક્ષમતાઓને આગળ ધપાવે છે અને વૈશ્વિક સ્તરે વિવિધ બજારોની જરૂરિયાતોને અનુરૂપ ઉત્પાદનો વિકસાવવામાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે. સેન્ટર માત્ર આઇએફસી દ્વારા નિર્ધારિત વૈશ્વિક ધોરણોને પૂર્ણ કરતું નથી, પરંતુ તેનાથી પણ આગળ વધ્યું છે. EDGE પ્રમાણપત્ર એ પર્યાવરણ પ્રત્યેની અમારી પ્રતિબદ્ધતાનું પ્રતિબિંબ અને પુનરોચ્ચાર છે.” શ્રી ગુરમીત સિંઘ, ચેરમેન અને મેનેજિંગ ડિરેક્ટર, જોહ્ન્સન કંટ્રોલ્સ-હિટાચી એર કન્ડીશનીંગ ઇન્ડિયાએ જણાવ્યું હતું.

જ્હોન્સન કંટ્રોલ્સ-હિટાચી એર કંડિશનિંગનું ગ્લોબલ ડેવલપમેન્ટ સેન્ટર એ એક અત્યાધુનિક સંશોધન અને એન્જિનિયરિંગ સુવિધા છે, જે કંપનીની વિશ્વ કક્ષાની નવીનતા ક્ષમતાઓને આગળ ધપાવે છે. રૂપિયા 150થી વધુના રોકાણ સાથે સેટઅપ, તે કંપનીનું ચોથું ગ્લોબલ ડેવલપમેન્ટ સેન્ટર છે, જે વિદેશમાં સ્થિત 3 અન્યની સાથે છે અને તેનું ઉદ્ઘાટન 2019માં ગુજરાતના તત્કાલિન મુખ્યમંત્રી શ્રી વિજયભાઈ રૂપાણીએ કર્યું હતું.

તેની શરૂઆતથી જ, તેને સંસાધન કાર્યક્ષમ અને ટકાઉ બનાવવા માટે અનેકવિધ પહેલ કરવામાં આવી છે. ઉદાહરણ તરીકે, ઉર્જા વપરાશમાં 32% ઘટાડો હાંસલ કરવા માટે, ઓછા સૌર કિરણોત્સર્ગ ગરમીના લાભ માટે બિલ્ડિંગનો બારી-થી-દિવાલ ગુણોત્તર ઘટાડીને 40% કરવામાં આવ્યો હતો, શિયાળામાં ગરમીના નુકશાનને ઘટાડવા અને ગરમીના પ્રવેશને રોકવા માટે લો-ઇ કોટેડ ગ્લાસનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હતો. ઉનાળામાં, હિટાચીની ઊર્જા કાર્યક્ષમ વેરિયેબલ રેફ્રિજરન્ટ ફ્લો એર કન્ડીશનીંગ સિસ્ટમ તૈનાત કરવામાં આવી છે અને સમગ્ર ઉર્જા વપરાશના એક ભાગને ટેકો આપવા માટે સૌર ફોટોવોલ્ટેઇક્સ સ્થાપિત કરવામાં આવ્યા છે.

પાણીની બચતને 47% સુધી લાવવા માટે, કંપની બ્લેક વોટર ટ્રીટમેન્ટ અને રિસાયક્લિંગ સિસ્ટમનો ઉપયોગ કરે છે. તેઓએ પાણીનો બગાડ ઘટાડવા માટે ઓછો પ્રવાહ ધરાવતા નળ, ડ્યુઅલ ફ્લશ મિકેનિઝમ સાથે પાણીની કોઠી તેમજ વૉશરૂમમાં અને રસોડામાં પાણીની બચત કરતા યૂરિનલમાં પાણીનો બગાડને ઓછો કરવા માટે પાણીના નળને સ્થાપિત કર્યા છે. કંપનીએ 29% હાંસલ કરવા માટે ફ્લોર સ્લેબ, છત, બાહ્ય અને આંતરિક દિવાલો વગેરે માટે ઊર્જા કાર્યક્ષમ બાંધકામ સામગ્રી પસંદ કરી હતી. ફ્લોરિંગ સિરામિક ટાઇલ્સ અને નાયલોન કાર્પેટ સાથે કરવામાં આવ્યું છે, અને ડબલ-ગ્લાઝ્ડ એલ્યુમિનિયમ વિંડો ફ્રેમ્સનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે.

ગ્લોબલ ડેવલપમેન્ટ સેન્ટર ગુજરાતના કડીમાં કંપનીના ઈન્ડિયા બિઝનેસ યુનિટની મેન્યુફેક્ચરિંગ ફેસિલિટીની બાજુમાં આવેલું છે. આ ભારતીય ગ્રાહકોને લાભ આપતા એર કન્ડીશનીંગમાં અદ્યતન નવીનતાઓ વિકસાવવા માટે ભારતીય એકમની આરએન્ડડી અને મેન્યુફેક્ચરિંગ ટીમો સાથે સુમેળ પણ વધારે છે.