ટ્રીહાઉસ શાળાઓએ ઉત્સાહભેર વન મહોત્સવની ઉજવણી કરી

વન મહોત્સવ એ જુલાઈના પ્રથમ સપ્તાહમાં ઉજવાતો વાર્ષિક વૃક્ષારોપણ ઉત્સવ છે. આ પ્રસંગને ચિહ્નિત કરવા માટે, ટ્રીહાઉસ, શાળાઓની દેશવ્યાપી સાંકળ, બાળકો તેમાં ભાગ લઈ શકે અને તેમાંથી પર્યાવરણ વિશે કંઈક શીખી શકે તે માટે ગ્રીન પ્રવૃત્તિઓનું આયોજન કર્યું. શિક્ષણશાસ્ત્રી અને ટ્રીહાઉસના સ્થાપક રાજેશ ભાટિયા કહે છે,

 

 

“શૈક્ષણિક શ્રેષ્ઠતા સાથે, અમે અમારા વિદ્યાર્થીઓને પર્યાવરણીય સંવેદનશીલતા વિશે પણ શીખવીએ છીએ, અને આ અઠવાડિયે અમે બરાબર તે જ કર્યું. આ ઇવેન્ટનું આયોજન કરવાનો હેતુ તેમને પ્રકૃતિની અજાયબીઓથી વાકેફ કરવાનો હતો જેથી તેઓ પૃથ્વીને નવો પ્રકાશ આપી શકે. અંદર જુઓ.”

 

શિક્ષકોની દેખરેખ હેઠળ, વિદ્યાર્થીઓએ વૃક્ષારોપણની પ્રવૃત્તિઓમાં ભાગ લીધો અને શીખ્યા કે કેવી રીતે વૃક્ષો પર્યાવરણીય સંતુલન જાળવવામાં, કાર્બનને શોષવામાં, ઓક્સિજન ઉત્પન્ન કરવામાં અને તાપમાનને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરે છે. ભાટિયા આગળ કહે છે, “તેમણે અજાણતાં વૃક્ષો કાપવાથી થતા પર્યાવરણીય નુકસાન વિશે અને આપણા અસ્તિત્વ માટે વન સંરક્ષણ શા માટે મહત્વપૂર્ણ છે તે વિશે પણ શીખ્યા. ભાટિયા વધુમાં ઉમેરે છે, “તેમણે અજાણતાં વૃક્ષો કાપવાથી થતા પર્યાવરણીય નુકસાન વિશે અને આપણા અસ્તિત્વ માટે વન સંરક્ષણ શા માટે મહત્વનું છે તે પણ શીખ્યા. આપણે શા માટે કચરો ન નાખવો જોઈએ અને હંમેશા ઊર્જા બચાવવા અને પાણી અથવા વીજળીનો બગાડ ન કરવા માટે આપણે જે કરી શકીએ તે કરવું જોઈએ. અમારો ઉદ્દેશ્ય અમારા વિદ્યાર્થીઓને એ હકીકતથી વાકેફ કરવાનો છે કે દરેક વસ્તુ આખરે એકબીજા સાથે જોડાયેલી છે અને તેઓ જે કંઈપણ વાપરે છે અથવા બગાડે છે, આ વસ્તુઓ કોઈને કોઈ રીતે આપણા ગ્રહને અસર કરે છે.”

ટ્રીહાઉસમાં વિદ્યાર્થીઓને પર્યાવરણ સાથેના તેમના સંબંધો વિશે સતત જણાવવામાં આવે છે. રાજેશ કહે છે, “અમે માનીએ છીએ કે બાળકોને નાનપણથી જ આપણા ગ્રહ સામેના પડકારો અને તેઓ શું કરી શકે છે તે વિશે શીખવવું જોઈએ. અમે તેમને શક્ય તેટલો કચરો ઘટાડવા માટે કહીએ છીએ. પુનઃઉપયોગ અને રિસાયક્લિંગ વિશે વાત કરો. બાળકો ખાતર, બાગકામ અને ધરતીકામ પણ શીખવવું જોઈએ જે તેમને પૃથ્વી સાથે જોડે છે અને તેમને જવાબદારીનો અહેસાસ કરાવે છે. આખરે, એક દિવસ તેઓને તમારે આ પૃથ્વીના વારસ બનવું પડશે.”