બાળકોને મોબાઈલથી દુર રાખવા માટે અપનાવો આ 5 સરળ ટ્રીક્સ, નહીં લાગે મોબાઈલની લત…

બાળકોને મોબાઈલથી દુર રાખવા માટે અપનાવો આ 5 સરળ ટ્રીક્સ, નહીં લાગે મોબાઈલની લત…

 

આ દિવસોમાં, દરેક માતા-પિતા ફરિયાદ કરે છે કે તેમનું બાળક આખો દિવસ મોબાઈલ સાથે ચોંટી જાય છે. જો કે, આનું કારણ ખુદ વાલીઓ પણ છે જેઓ આખો સમય મોબાઈલમાં વ્યસ્ત રહે છે અને પરિવાર સાથે ક્વોલિટી ટાઈમ વિતાવવાને બદલે મોબાઈલમાં ઈન્ટરનેટ કનેક્શનનું બહાનું શોધતા રહે છે. આટલું જ નહીં, ઘણા માતા-પિતા નાની ઉંમરમાં જ બાળકોને મોબાઈલ આપી દે છે અને બાદમાં જ્યારે બાળકોને તેની આદત પડી જાય છે ત્યારે તેઓ તેનાથી છૂટકારો મેળવવા માટે ખૂબ જ પ્રયત્નો કરવા લાગે છે.

 

આઉટડોર ગેમ્સ માટે પ્રોત્સાહિત કરો

બાળકોને મોબાઈલથી દૂર રાખવાનો શ્રેષ્ઠ રસ્તો એ છે કે તેઓને આઉટડોર ગેમ્સ અથવા એક્ટિવિટીમાં સામેલ કરો. તમે તેમને બહાર રમવા, સાયકલ ચલાવવા, બાગકામ વગેરે માટે પણ પ્રેરિત કરી શકો છો.

 

નાની ઉંમરે મોબાઈલ ફોન ન આપો

જો તમે નાની ઉંમરે બાળકોને મોબાઈલ આપવાનું ટાળો તો સારું રહેશે. સ્ક્રીન સમય માટે માત્ર ટીવીનો ઉપયોગ કરો.

 

wifi બંધ રાખો

જ્યારે તમે પૂર્ણ કરી લો, ત્યારે ઇન્ટરનેટ અથવા વાઇફાઇ બંધ કરો. આમ કરવાથી, બાળકો હંમેશા ઇન્ટરનેટ ઝોનમાં રહેશે નહીં અને મોબાઇલનો ઉપયોગ કરી શકશે નહીં.

 

ગુણવત્તાયુક્ત કૌટુંબિક સમય

ઘરમાં સારું વાતાવરણ રાખવાનો પ્રયાસ કરો અને એકબીજા સાથે કૌટુંબિક સમય પસાર કરો. તમે એકબીજા સાથે મજાક કરો છો, સાથે ગુંડાગીરી કરો છો, રમુજી ચહેરાની સ્પર્ધા કરો છો વગેરે અથવા ઘરની સજાવટ વગેરેનું આયોજન કરો છો. બાળકોને આમાં ખૂબ સામેલ કરો.

સ્ક્રીન સમય મર્યાદિત કરો

નાના બાળકો માટે 24 કલાકમાં 2 થી 3 કલાકનો સ્ક્રીન સમય અને કિશોરવયના બાળકો માટે વધુમાં વધુ 4 થી 5 કલાકનો સ્ક્રીન સમય રાખો જેમાં તેઓ તેમનો અભ્યાસ અને અભ્યાસ કરી શકે. આમ કરવાથી તેઓ ઈન્ટરનેટનો વધુ સારી રીતે ઉપયોગ કરી શકશે અને તેનાથી તેમના સ્વાસ્થ્ય પર કોઈ અસર નહીં થાય.