આસામમાં સરકારી મદ્રેસા અને સંસ્કૃત શાળાઓ બંધ

PC - Google

આસામની સર્બાનંદ સોનોવાલ સરકારે રવિવારે રાજ્યના તમામ સરકારી મદ્રેસાઓ અને સંસ્કૃત શાળાઓને બંધ કરવાના પ્રસ્તાવને મંજૂરી આપી દીધી છે. રવિવારે મળેલી કેબિનેટની બેઠકમાં આ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે. વિધાનસભાના આગામી શિયાળુ સત્રમાં એક બિલ રજૂ કરવામાં આવશે.

આપને જણાવી દઈએ કે અસમ વિધાનસભાનું શિયાળુ સત્ર 28 ડિસેમ્બરથી શરૂ થવા જઈ રહ્યું છે. સંસદીય બાબતોના મંત્રી અને આસામ સરકારમાં સરકારના પ્રવક્તા ચંદ્ર મોહન પટવારીએ જણાવ્યું હતું કે, મદ્રેસા અને સંસ્કૃત શાળાઓ સંબંધિત હાલના કાયદા પાછા ખેંચવામાં આવશે. આ માટે રાજ્ય વિધાનસભાના આગામી સત્રમાં બિલ લાવવામાં આવશે.

એ જાણવું એ છે કે અગાઉ આસામ સરકારમાં શિક્ષણ પ્રધાન હિમાંતા બિસ્વા સરમાએ કહ્યું હતું કે રાજ્ય સરકાર દ્વારા ટૂંક સમયમાં મદ્રેસા અને સંસ્કૃત શાળાઓને નિયમિત શાળાઓ તરીકે ફરીથી ગોઠવવામાં આવશે. તેમણે કહ્યું કે ધાર્મિક શિક્ષણ માટે સરકારી ભંડોળ ખર્ચ કરી શકાતું નથી. આવી સ્થિતિમાં રાજ્યની મદ્રેસા શિક્ષણ બોર્ડ, આસામનું વિસર્જન કરવામાં આવશે. શિક્ષણ પ્રધાન સરમાએ એમ પણ કહ્યું હતું કે આસામમાં 610 સરકારી મદરેસાઓ છે અને સરકાર દર વર્ષે આ સંસ્થાઓ પર લગભગ 260 કરોડ રૂપિયા ખર્ચ કરે છે.

તે જ સમયે, ભાજપના વરિષ્ઠ નેતા અને વિધાનસભાના ડેપ્યુટી સ્પીકર અમીનુલ હક લસ્કરે કહ્યું હતું કે, મદ્રેસાઓ ખાનગી પક્ષો દ્વારા ચલાવવામાં આવે છે, આ (ખાનગી) મદરેસાઓ બંધ નહીં થાય. મતલબ કે સામાજિક સંસ્થાઓ અને અન્ય એનજીઓ દ્વારા ચલાવવામાં આવતી ખાનગી મદરસાઓ ચાલુ રહેશે. નોંધપાત્ર વાત એ છે કે આસામમાં બે પ્રકારના મદરેસાઓ કાર્યરત છે, એક સરકાર માન્યતા પ્રાપ્ત છે અને બીજું ખાનગી સંસ્થાઓ ચલાવે છે.