દેશભરમાં નજર રાખતા રાષ્ટ્રીય રાજકારણના કેન્દ્ર, દિલ્હી સુધી હૈદરાબાદ મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશનની ચૂંટણીનો પડઘો સંભળાય છે

સમગ્ર દેશ પર નજર રાખનારા રાષ્ટ્રીય રાજકારણના કેન્દ્ર દિલ્હી સુધી હૈદરાબાદ મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશનની ચૂંટણીનો પડઘો સંભળાય છે. ગ્રેટર હૈદરાબાદ મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશન (જીએચએમસી) ની ચૂંટણીમાં, 150 બેઠકો માટે 1122 ઉમેદવારો મેદાનમાં છે, જેનું ભાગ્ય મંગળવારે મતદાતાઓ દ્વારા નક્કી કરવામાં આવશે. હજી સુધી હૈદરાબાદમાં યોજાયેલી ચૂંટણીમાં મતદાન પણ 50 ટકા સુધી પહોંચ્યું નથી. મતદાન કરવાની આ રીત માત્ર મહાનગર પાલિકાની ચૂંટણીમાં જ નહીં પરંતુ વિધાનસભા અને લોકસભામાં પણ જોવા મળી છે. આવી સ્થિતિમાં મતદારોને બૂથ પર લઈ જવું અને મતદાનની ટકાવારી વધારવી એ મોટો પડકાર છે. તે જોવું રહ્યું કે હૈદરાબાદના લોકો તેમનો અગાઉનો રેકોર્ડ તોડી શકે છે કે કેમ.

હૈદરાબાદમાં મતદારોનું ગણિત

હૈદરાબાદ મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશનની 150 બેઠકો પર કુલ 74,67,256 મતદારો છે. અહીં 38,89,637 પુરુષ અને 35,76,941 મહિલા છે જ્યારે ત્રીજા જાતિના 678 મતદાતાઓ છે. 150 મ્યુનિસિપલ બેઠકો માટે 2927 જેટલા મતદાન સ્થાનો બનાવવામાં આવ્યા છે, જ્યાં 9101 મતદાન મથકો છે.

શું ત્યાં 50 ટકા મતદાન થશે ?

ગ્રેટર હૈદરાબાદ મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશનની ચૂંટણીમાં અત્યાર સુધીમાં લગભગ 45 ટકા જેટલું મતદાન થયું છે. 2009 ના હૈદરાબાદ મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશનની ચૂંટણીમાં 42.04 ટકા મતદાન થયું હતું. આ પછી, ૨૦૧ in માં યોજાયેલી મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશનની ચૂંટણીમાં મતદાનની રીત સમાન રહી હતી અને ફક્ત .2 45.૨ percent ટકા લોકો ઘર છોડીને બૂથ સ્થળે પહોંચીને મતદાન કરવા ગયા હતા. હૈદરાબાદ મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશનની ગત ચૂંટણીમાં મતદાન 50 ટકાના આંકને પાર કરી શક્યું નથી. આ ચૂંટણી પૂર્વે પણ percent૦ ટકા કરતા ઓછા મતદાન થઈ ચૂક્યું છે.

વિધાનસભા અને લોકસભા પેટર્ન

માત્ર મહાનગર પાલિકાની ચૂંટણીઓ જ નહીં, પરંતુ હૈદરાબાદના લોકો ભાગ્યે જ વિધાનસભા અને લોકસભામાં પોતાનો મત આપવા નીકળી પડે છે. ૨૦૧ Lok ની લોકસભા અને વિધાનસભાની ચૂંટણી હૈદરાબાદમાં એક સાથે યોજવામાં આવી હતી, જેમાં માત્ર percent 53 ટકા લોકોએ મત આપ્યો હતો. આ પછી, 2018 ની વિધાનસભાની ચૂંટણીમાં 50.86 ટકા મતદાન થયું હતું, જ્યારે 2019 ની લોકસભાની ચૂંટણીમાં, હૈદરાબાદ બેઠકને માત્ર 44.75 ટકા અને સિકંદરાબાદ બેઠક પર 46.26 ટકા મતદાન થયું હતું. આ રીતે, મ્યુનિસિપલ અને લોકસભા-વિધાનસભાની ચૂંટણીમાં સરેરાશ 45.51 ટકા મતદાન થયું છે.

કયા પક્ષમાંથી કેટલા ઉમેદવારો

ગ્રેટર હૈદરાબાદ મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશનની ચૂંટણીમાં કુલ 150 બેઠકો માટે કુલ 1122 ઉમેદવારો મેદાનમાં છે. જ્યારે ભાજપના 149 ઉમેદવારો ભાગ્ય અજમાવી રહ્યા છે, ત્યારે ટીઆરએસએ તમામ 150 બેઠકો પર ઉમેદવારો ઉભા રાખ્યા છે. તે જ સમયે, કોંગ્રેસ 146 બેઠકો પર ધૂમ મચાવી રહી છે જ્યારે અસદુદ્દીન ઓવૈસીની પાર્ટી ઓલ ઈન્ડિયા મજલિસ-એ-ઇતેહાદુલ મુસ્લિમીને માત્ર 51 બેઠકો પર ઉમેદવારો ઉભા કર્યા છે. ટીડીપી 106, સીપીઆઇ 17, સીપીએમ 12, અપક્ષ 411 અને અન્ય પક્ષોના 76 ઉમેદવાર મેદાનમાં છે.