કોરોના રસીના સમાચાર આવતાની સાથે જ સોનાનો ચમકારો લુપ્ત

જેમ જેમ કોરોના રોગચાળો વિશ્વભરમાં ફેલાતો હતો, સોનાના ભાવમાં વધારો થતો હતો. માર્ચથી ઓગસ્ટ દરમિયાન સોનાના ભાવમાં એકપક્ષી તેજી જોવા મળી હતી. પરંતુ હવે કોરોના રસીના સમાચાર આવતાની સાથે જ સોનાનો ચમકારો લુપ્ત થઈ રહ્યો છે. ભારતીય શેર બજાર સોમવારે બંધ રહ્યું હોવા છતાં, વૈશ્વિક બજારમાં સોમવારે સોનાના ભાવમાં ચાર વર્ષમાં સૌથી મોટો માસિક ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો. ખરેખર, વિશ્વભરની ઘણી કંપનીઓ કોરોના વાયરસ રસી બનાવવા માટે રોકાયેલા છે, જેમાં ઘણી કંપનીઓ અંતિમ તબક્કે છે. જો બધુ બરાબર ચાલશે તો રસી જલ્દી મળી જશે. જોકે, હજી સુધી કોઈ તારીખ નક્કી કરવામાં આવી નથી. ભારતમાં વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી કોરોના રસીના દરેક અપડેટ પર નજર રાખી રહ્યા છે.

રસીના સમાચારોએ અર્થતંત્રમાં પુન પ્રાપ્તિની આશાઓ ઉભી કરી છે. જેના કારણે સોનાના ભાવ નીચે આવી રહ્યા છે. સોમવારે સ્પોટ સોનું 1.2 ટકા ઘટીને 17.66.26 ડોલર પ્રતિ ઔસ પર બંધ થયું છે. નવેમ્બરમાં અત્યાર સુધીમાં સોનાના ભાવમાં લગભગ 6 ટકાનો ઘટાડો થયો છે. નવેમ્બર 2016 પછીનો આ સૌથી મોટો માસિક ઘટાડો છે.તે જ સમયે, 30 નવેમ્બરના રોજ આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં ચાંદીના ભાવ પણ 3..૨ ટકા તૂટ્યા અને ંસ $ २१.66 પર પહોંચ્યા. એક રીતે, છેલ્લા 4 વર્ષમાં, નવેમ્બર સોનાનો સૌથી ખરાબ મહિનો સાબિત થયો છે. કોરોના કટોકટીના કારણે લોકો સોનામાં રોકાણ કરવા તરફ દોડ્યા હતા.ઓગસ્ટના પહેલા અઠવાડિયામાં સોનું તેની અગાઉના ઉચ્ચ સ્તરે પહોંચ્યું હતું. 7 ઓગસ્ટે સોનાનો ભાવ 10 ગ્રામ દીઠ રૂ. 56,200 હતો.

હવે સોમવારે દિલ્હી બુલિયન માર્કેટમાં સોનાની કિંમત 24 કેરેટ 51,000 અને 22 કેરેટ 46,350 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામ હતી. આ આધારે, સોનાના ભાવ અગાઉના ઉચ્ચ સ્તરેથી 10 ગ્રામ દીઠ 8,000 રૂપિયા સુધી ઘટ્યાં છે. તે જ સમયે, ચાંદીનો ભાવ 10 ઓગસ્ટના રોજ કિલો દીઠ 78,256 રૂપિયા હતો, જે 30 નવેમ્બર 2020 ના રોજ રૂ .59,100 પર પ્રતિ કિલો બંધ રહ્યો હતો. આ આધારે ચાંદીના ભાવમાં પ્રતિ કિલો રૂ .19,000 થી વધુનો ઘટાડો થયો છે. નિષ્ણાતો કહે છે કે વૈશ્વિક અર્થતંત્રમાં સુધારો અને યુએસ અને ચીન વચ્ચેના તણાવને કારણે રોકાણકારો સોના સિવાય શેરો તરફ વળ્યા છે. આટલું જ નહીં, નિષ્ણાંતોનું કહેવું છે કે નજીકના ભવિષ્યમાં સોનાના ભાવમાં ભારે ઉછાળો આવે તેવી સંભાવના નથી. એટલું જ નહીં, ડોલર પર પણ દબાણ છે. રસીના સમાચારને કારણે ડોલર બે વર્ષના નીચા સ્તરે પહોંચી ગયો છે.