ન્યૂઝીલેન્ડમાં 100 ડોલ્ફિન અને વ્હેલ કિનારા પર આવીને ફંસાઇ મરી, આ છે કારણ

ન્યુઝીલેન્ડમાં 25 નવેમ્બરના રોજ 100 વ્હેલ અને ડોલ્ફિન મૃત હાલતમાં જોવા મળી આવી હતી. આ વ્હેલ અને ડોલ્ફિન ન્યુઝીલેન્ડથી 800 કિલોમીટર પૂર્વમાં ચાથમ આઇલેન્ડના કાંઠે જોવા મળી હતી. આમાંની મોટાભાગની માછલીઓ રવિવારે દરિયાકાંઠે ફસાયેલી હતી.

ન્યુઝીલેન્ડના સંરક્ષણ વિભાગે અહેવાલ આપ્યો છે કે કુલ 97 પાયલોટ વ્હેલ અને બોટલનોઝ ડોલ્ફિન મૃત હાલતમાં જોવા મળી છે. સંરક્ષણ વિભાગના રેન્જર જેમા વેલ્શએ જણાવ્યું હતું કે ચાથમ ટાપુ ખૂબ દૂર છે તેથી, યોગ્ય સમયે માહિતી પ્રાપ્ત ન થઈ. રેન્જર્સ અને બચાવકર્તા ઘણા કલાકો પછી સ્થળ પર વૈતાંગી વેસ્ટ બીચ પર પહોંચ્યા, જ્યાં માછલીઓ મરી ગઈ હતી.

મૃત માછલીઓ ઉપરાંત, 26 માછલીઓ જીવીત હતી, તેમને બચાવવા અને તેમને દરિયામાં પરત મોકલવાના પ્રયાસો કરવામાં આવ્યા હતા, પરંતુ તે ખૂબ જ નબળી પડી ગઈ હતી. સંરક્ષણ વિભાગના અધિકારીઓનું માનવું છે કે સમુદ્રની નબળી સ્થિતિ અને ગ્રેટ વ્હાઇટ શાર્કના ડરને કારણે આ માછલીઓએ પોતાને કાંઠે લાવીને આત્મહત્યા કરી છે. સામાન્ય રીતે આ માછલીઓ દિશા ભૂલી જવાથી ફસાઈ જાય છે.
સામાન્ય રીતે એક કે બે વ્હેલ અને ડોલ્ફિન કાંઠે આવે છે અને ફસાઈ જાય છે. બાકી તેમના અવાજ અને સોનારને સાંભળીને તેમને બચાવવા આવે છે. પરંતુ મોટાભાગના કિસ્સાઓમાં, તેઓ કાંઠે પણ અટવાઇ જાય છે. આજકાલ હવામાન પરિવર્તન, પૃથ્વીના ચુંબકીય ક્ષેત્રમાં સતત ફેરફાર, ભૂસ્તર હલનચલન વગેરે પણ આ માછલીઓને મૂંઝવણમાં મૂકે દે છે. જેના કારણે તેઓ કાઠે પર આવે છે.