દૂધ કેટલું જરૂરી શરીર માટે?

પાછલા વીસ વર્ષોમાં, સંશોધનકારોએ શોધી કાઢયું છે કે સ્ટ્રોક અને હાઈ બ્લડ પ્રેશર થવાના જોખમો ઘટાડવા જેવા ઘણા રોગોને રોકવામાં દૂધ મદદ કરે છે. તદુપરાંત, લેક્ટોઝ તમારા યકૃતને કોલેસ્ટરોલનું ઉત્પાદન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. આ તમારી દ્રષ્ટિ અને કેટલાક પ્રકારનાં કેન્સરને સુધારવામાં મદદ કરે છે. પણ વધારે દૂધ પીવું તમારા સ્વાસ્થ્ય માટે ખરાબ બની શકે છે.

સંશોધન દ્વારા દર્શાવવામાં આવ્યું છે કે દૂધમાં રહેલું કેલ્શિયમ હાડકાંને મજબૂત બનાવવામાં મદદ કરી શકે છે. હાડકાના સ્વાસ્થ્ય માટેના આ ફાયદાથી આરોગ્ય અધિકારીઓ તંદુરસ્ત આહારના ભાગરૂપે દૂધની ભલામણ કરે છે. મિલ્કમાં ચરબી, કેલ્શિયમ અને અન્ય જરૂરી પોષક તત્ત્વોનું મિશ્રણ હોય છે જે તમને દિવસ દરમિયાન સક્રિય રાખવામાં મદદ કરે છે. તે ઉર્જા પ્રદાન કરે છે અને તમારા ચયાપચયને વેગ આપે છે જે તમને વજન ઘટાડવામાં અને તંદુરસ્ત રીતે મદદ કરે છે.

સવારે લેવામાં આવતું દૂધ તમને દિવસ દરમિયાન જરૂરી પ્રોટીન પ્રદાન કરે છે અને રાત્રે દૂધ તમને આરામ આપે છે કારણ કે તેનાથી સારી ઊંઘ આવે છે. જો કે રાત્રે દૂધ પીવાનું વધુ પસંદ કરવું જોઈએ, તેના પ્રોટીન અને કેલ્શિયમની જરૂરી માત્રા શરીર માટે પુરી પાડે છે.