સંગીત અને આરોગ્ય !

સંગીતના મનોવિજ્ઞાનનો સૌથી મહત્વપૂર્ણ મુદ્દો એ છે કે સંગીત ભાવનાત્મક અનુભવને કેવી રીતે અસર કરે છે . સંગીતમાં શક્તિશાળી ભાવનાત્મક પ્રતિભાવો ઉગાડવાની ક્ષમતા હોય છે.

સકારાત્મક ભાવનાઓ સંગીતનાં અનુભવો પર પ્રભુત્વ ધરાવે છે. આનંદકારક સંગીત ડોપામાઇન જેવા ઇનામ સાથે સંકળાયેલ ન્યુરોટ્રાન્સમીટરના પ્રકાશન તરફ દોરી શકે છે. સંગીત સાંભળવું એ મૂડમાં પરિવર્તન લાવવા અથવા તાણને દૂર કરવાનો એક સરળ રસ્તો છે. અનિચ્છનીય ભાવનાત્મક સ્થિતિઓ (દા.ત. તણાવ, થાક) ને નિયંત્રિત કરવા, વધારવા અને ઘટાડવા માટે લોકો તેમના રોજિંદા જીવનમાં સંગીતનો ઉપયોગ કરે છે.

મગજ, વર્તણૂક અને વિકાસ માટેના એમએઆરસીએસ સંસ્થાના સંશોધકોએ એવું સાંભળ્યું છે કે સંગીત યાદશક્તિ અને રીટેન્શનને વધારવાની સાથે સાથે શીખવાની ક્ષમતાને મહત્તમ બનાવે છે. આપણા મગજની ચોક્કસ લાગણીઓ, યાદો અને વિચારોને ઉત્તેજિત કરે છે, જે ઘણી વાર માનસિક સ્વાસ્થ્ય તરફ વધુ હકારાત્મક અસરો તરફ દોરી જાય છે એટલે જ સંગીત એ આપણા માનસિક આરોગ્ય માટે ઘણું જરૂરી છે.