પશ્ચિમ રેલ્વેના 75 સ્ટેશનો પર લગાવવામાં આવ્યા 5601.69 કે.ડબ્લ્યુ.પી ક્ષમતાના છત ટોપ સોલર પ્લાન્ટ

ભારતીય રેલ્વે તેમની તમામ ઉર્જા જરૂરિયાતો માટે 100% આત્મનિર્ભર બનવાના ઉદ્દેશ્યને પૂર્ણ કરવા અને રાષ્ટ્રીય સૌર ઉર્જા લક્ષ્યોમાં ફાળો આપવાના દૃષ્ટિકોણ થી પશ્ચિમ રેલ્વે દ્વારા અત્યાર સુધી 75 સ્ટેશનોને સોલારાઇઝ કરવામાં આવ્યા છે. સૌર ઉર્જા નો ઉપયોગ રેલ્વે નું 2030 પહેલાં લક્ષ્ય શુદ્ધ શૂન્ય કાર્બન ઉત્સર્જન રેલ્વે પ્રાપ્ત કરવા માટે નોંધપાત્ર ગતિ પ્રદાન કરશે .

       પશ્ચિમ રેલ્વેના મુખ્ય જનસંપર્ક અધિકારી શ્રી સુમિત ઠાકુર દ્વારા જારી કરાયેલ એક અખબારી યાદી મુજબ પશ્ચિમ રેલ્વેના વેસ્ટર્ન રેલ્વેના 75 સ્ટેશનો પર છત ટોપ સોલાર પ્લાન્ટ લાગવવામા આવ્યા છે. વિવિધ રેલ્વે સ્ટેશનો અને ઓફિસ  ઇમારતોમાં 6.67M.W મેગાવોટ ક્ષમતાવાળા રૂફ ટોપ સોલાર પ્લાન્ટ સ્થાપવામાં આવ્યા છે. આ પ્લાન્ટો કોગ્રિડ સાથે જોડાઈને શરૂ કરવામાં આવ્યા છે, જેના પરિણામે નાણાકીય વર્ષ દરમિયાન રૂ .3 કરોડ. ની બચત થઈ.  શ્રી ઠાકુરે માહિતી આપતા જણાવ્યું કે મુંબઈ વિભાગના 22 સ્ટેશન, રતલામ વિભાગના 34 સ્ટેશન, વડોદરા વિભાગના 6 સ્ટેશન અને રાજકોટ વિભાગના 8 સ્ટેશન પર સોલર પ્લાન્ટ સ્થાપવામાં આવ્યા છે . 

એ જ રીતે, અમદાવાદ ડિવિઝન પર સાબરમતી અને આંબલી સ્ટેશન ઉપરાંત, અમદાવાદ સ્ટેશન બિલ્ડિંગ પર સોલાર પ્લાન્ટ સ્થાપવામાં આવ્યો છે. ભાવનગર વિભાગના ભાવનગર અને સોમનાથ સ્ટેશનો પર પણ સોલાર પ્લાન્ટ લગાવવામાં આવ્યા છે. મુંબઈ મંડળમાં  ચર્ચગેટ, ગ્રાન્ટ્રોડ, માટુંગા રોડ ,અંધેરી,મુંબઈ સેન્ટ્રલ લોઅરપરેલ,માહિમ,ખારરોડ ,સાંતાક્રુજ ,રામમંદિર ,મલાડ,કાંદિવલી ,બોરીવલી, દહિસર ,મીરા રોડ ભાઈંદર ,વસઈ,નાલાસોપારા,દહાણુરોડ સ્ટેશનો પર; જ્યારે દાદર અને બાન્દ્રા ટર્મિનલ્સ પર સ્ટેશનો અને પ્લેટફોર્મ પર રૂફ ટોપ સોલાર પ્લાન્ટ લગાવવામાં આવ્યા છે. રતલામમાં ચંદેરીયા, નીભોરા, ગંભીરી, જાવદરોડ, માંગલિયાગાવ, અજનોદ, લક્ષ્મીબાઈનગર, રૂન્યાલજસમિયાં, પીપલિયા, મંદસૌર, ગાવ,રુનિજા,બાગદોર,સિ હોર, કાલાપીપલ, પંચવાણ, મકસિ, વિક્રમનગર, ગૌતમપુરા, ડો.અંબેડકરનગર , (મહુ),નાગદા,નિમચ ,જાવરા , બડનગર,શુંજાલપુર, અને ખાચરોદ સ્ટેશનો અને રતલામ સ્ટેશન બિલ્ડિંગ્સ અને પ્લેટફોર્મ ઉપર રૂફ ટોપ સોલાર પ્લાન્ટ લગાવવામાં આવ્યા છે. વડોદરા મંડળમાં ઓડ, મકરપુરા, વરનારણા, સાધનપુરા સ્ટેશન બિલ્ડિંગ્સ અને ગોધરા સ્ટેશન બિલ્ડિંગ્સ અને પ્લેટફોર્મ્સમાં પ્લાન્ટ સ્થાપિત કરવામાં આવ્યા છે. રાજકોટ ડિવિઝનના રાજકોટ, ઓખા, જામનગર, ચામરાજ, લખમાચી, મોદપુર, લખબાવલ અને પીપળી સ્ટેશનો પર રૂફ ટોપ સોલાર પ્લાન્ટ સ્થાપવામાં આવ્યા છે. નોંધનીય છે કે 2030 સુધીમાં, ભારતીય રેલ્વે 35 અબજથી વધુ યુનિટની ઉર્જા વપરાશની જરૂરિયાતોને પહોંચી વળવા માટે સૌર ઉર્જા ઉત્પાદન માટે સંપૂર્ણ રીતે તૈયાર છે. હાલમાં, વાર્ષિક જરૂરિયાત લગભગ 20 મિલિયન યુનિટ છે. 

ભારતીય રેલ્વેએ તેની ખાલી પડેલી જમીનનો ઉપયોગ કરીને 2030 સુધીમાં 20 જીડબ્લ્યુ  ક્ષમતાવાળા સોલાર પ્લાન્ટ સ્થાપિત કરવાની એક મોટી યોજના તૈયાર કરી છે. ભારતીય રેલ્વે પાસે લગભગ 51,000 હેક્ટર જમીન ઉપલબ્ધ છે. અને તેની ખાલી પડેલી, જમીન પર સૌર પાવરપ્લાન્ટ મૂકવા માટે વિકાસકર્તાઓને દરેક રીતે મદદ કરવા તૈયાર છે. નોંધનીય છે કે રેલ્વે પણ વર્ષ 2030 સુધીમાં 100% વીજળીકરણ પ્રાપ્ત કરવા માટે તૈયાર છે. અને સૌર ઉર્જાનો ઉપયોગ તેની ટ્રેક્શન પાવર આવશ્યકતાઓને પૂર્ણ કરવા અને પરિવહન હરિયાળો બનાવવા માટે પ્રતિબદ્ધ છે. આ માનનીય વડા પ્રધાન દ્વારા તાજેતરમાં આપવામાં આવેલ નિર્દેશોની અનુરૂપ છે, માં નવીનતમ ઉર્જા (આર.ઇ.) પ્રોજેક્ટ માટે ખાલી પડેલી રેલ્વે જમીનનો ઉપયોગ કરવા અને રેલ્વે સ્ટેશનોને સોલાર સંચાલિત બનાવવા માટે કહેવામાં આવ્યું છે.